રાશિફળ

હનુમાન જયંતિ પર કરો આ રીતે હનુમાનજી ની પૂજા..જીવનમાં આવશે સુખ સમૃદ્ધી..

સનાતન પરંપરામાં, મુશ્કેલી સર્જનાર હનુમાનજીની પૂજા ટૂંક સમયમાં ફળદાયી માનવામાં આવે છે, આ વર્ષે તેમની જન્મજયંતિ ક્યારે ઉજવવામાં આવશે અને તેમની પૂજા પદ્ધતિ અને શુભ સમય શું છે, આ લેખ ચોક્કસ વાંચો.

હિંદુ ધર્મમાં પવનના પુત્ર ભગવાન હનુમાનની પૂજાનું ઘણું મહત્વ છે. કોઈપણ વ્યક્તિ કોઈપણ સમયે બજરંગીની પૂજા કરી શકે છે, પરંતુ મંગળવાર અને શનિવાર તેની પૂજા કરવા માટે ખૂબ જ શુભ માનવામાં આવે છે. આ બે દિવસો સિવાય વર્ષમાં એક એવો દિવસ હોય છે, જેના પર હનુમત સાધના કર્યા પછી તરત જ બજરંગીના આશીર્વાદ વરસે છે. હિન્દુ ધર્મમાં તેને હનુમાન જયંતિના તહેવાર તરીકે ઉજવવામાં આવે છે. આ વર્ષે આ તહેવાર 06 એપ્રિલ 2023ના રોજ ઉજવવામાં આવશે. ચાલો જાણીએ તેની પૂજાનો શુભ સમય, રીત અને ધાર્મિક મહત્વ.

હનુમાન જયંતિની પૂજા માટેનો શુભ સમય
પંચાંગ અનુસાર, આ વર્ષે હનુમાન જયંતિનો મહાન તહેવાર 06 એપ્રિલ 2023ના રોજ ઉજવવામાં આવશે. પંચાંગ અનુસાર, ચૈત્ર મહિનાની પૂર્ણિમા તિથિ કે જેના પર બજરંગીનો જન્મદિવસ ઉજવવામાં આવે છે તે 05 ઓક્ટોબર, 2023ના રોજ સવારે 09:19 વાગ્યાથી શરૂ થઈને 06 એપ્રિલ, 2023 સુધી સવારે 10:04 વાગ્યા સુધી રહેશે. આવી સ્થિતિમાં, ઉદયા તિથિને આધાર માનીને બજરંગીની જન્મજયંતિ 06 એપ્રિલ, 2023ના રોજ ઉજવવામાં આવશે.

હનુમાન જયંતિની પૂજા પદ્ધતિ
હનુમાન જયંતિની પૂજાનું પુણ્ય મેળવવા માટે સવારે વહેલા ઉઠીને સ્નાન અને ધ્યાન કરવું જોઈએ. આ પછી પૂજા સ્થાન પર હનુમાનજીની તસવીર અથવા મૂર્તિને એક ચોકડી પર લાલ કપડું પાથરીને ગંગાજળથી પવિત્ર કરો. આ પછી હનુમાનજીની પૂજામાં લાલ રંગના ફૂલ, રોલી, ચંદન, અક્ષત, મોતીચૂરના લાડુ અથવા બૂંદી વગેરે અર્પિત કરતી વખતે સાત વાર તેમની ચાલીસાનો પાઠ કરો. હનુમાનજીને ભોગમાં તુલસીની દાળ અર્પણ કરવી જોઈએ. હનુમાન જયંતિના દિવસે સાધકે બ્રહ્મચર્યનું સંપૂર્ણ પાલન કરવું જોઈએ અને ઉપવાસ કરવો જોઈએ અને તેની પૂજા કરવી જોઈએ.

હનુમાન જયંતિની પૂજાનું મહત્વ
હિન્દુ ધર્મ ગ્રંથોમાં હનુમાન જયંતિના દિવસે હનુમત સાધના કરવાનું ઘણું મહત્વ જણાવવામાં આવ્યું છે. પૌરાણિક માન્યતાઓ અનુસાર, હનુમાનજી એવા દેવતા છે જે દરેક યુગમાં પૃથ્વી પર હાજર રહે છે અને પોતાના ભક્તોની સાચી હાકલમાં મદદ કરવા દોડી આવે છે. સનાતન પરંપરામાં ચિરંજીવી કહેવાતા હનુમાનજીની પૂજા ખૂબ જ શુભ અને ખૂબ જ ફળદાયી માનવામાં આવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જે વ્યક્તિ હનુમાનજીની પૂજા કરે છે તેને ક્યારેય ભૂલથી પણ નુકસાન થતું નથી અને દરેક પ્રકારના દુશ્મનોથી સુરક્ષિત રહે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *