વાયરલ

ડીઝલના ભાવમાં થયા ફેરફાર, જોત-જોતામાં વધી ગયાં આટલા રૂપિયા, જાણો અહી નવા ભાવ..

જ્યારે પણ ઈંધણની કિંમતમાં ફેરફાર થાય છે ત્યારે તેની લોકોને ઘણી અસર થાય છે. જો પેટ્રોલ અને ડીઝલના ભાવ વધે છે તો બીજી ઘણી વસ્તુઓના ભાવ પણ વધી જાય છે. આ સિવાય જો પેટ્રોલ અને ડીઝલના ભાવ ઓછા થાય છે તો તેની અસર લોકોના ખિસ્સા પર ઓછી પડે છે. તે જ સમયે, ડીઝલની કિંમતને લઈને એક મોટું અપડેટ સામે આવ્યું છે.

ડીઝલની નિકાસ
સરકારે ડીઝલની નિકાસ પર વિન્ડફોલ પ્રોફિટ ટેક્સ વધારીને 1 રૂપિયા પ્રતિ લીટર કર્યો છે જ્યારે સ્થાનિક રીતે ઉત્પાદિત ક્રૂડ ઓઈલ પરના ટેક્સમાં ઘટાડો કરવામાં આવ્યો છે. સરકારે 20 માર્ચે જારી કરેલા આદેશમાં આ માહિતી આપવામાં આવી છે. ઓએનજીસી જેવી ઓઈલ ઉત્પાદક કંપનીઓના ક્રૂડ ઓઈલ ઉત્પાદન પરની ડ્યુટી 4,400 રૂપિયા પ્રતિ ટનથી ઘટાડીને 3,500 રૂપિયા પ્રતિ ટન કરવામાં આવી છે.

કર
ડીઝલની નિકાસ પરનો ટેક્સ 0.50 રૂપિયા પ્રતિ લિટરથી વધારીને 1 રૂપિયા પ્રતિ લિટર કરવામાં આવ્યો છે. એવિએશન ફ્યુઅલ એટીએફ પરના ટેક્સમાં કોઈ ફેરફાર કરવામાં આવ્યો નથી અને તે શૂન્ય રહે છે. આદેશમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે નવા ટેક્સ દર 21 માર્ચથી અમલમાં આવશે. જમીન અને સમુદ્રમાંથી કાઢવામાં આવેલું ક્રૂડ ઓઈલ શુદ્ધ કરવામાં આવે છે અને પેટ્રોલ, ડીઝલ અને એરક્રાફ્ટ ઈંધણ જેવા વિવિધ ઈંધણમાં રૂપાંતરિત થાય છે.

વિન્ડફોલ નફો કર
4 માર્ચે, સરકારે ડીઝલની નિકાસ પરનો વિન્ડફોલ પ્રોફિટ ટેક્સ ઘટાડીને રૂ. 0.50 પ્રતિ લિટર કર્યો અને એવિએશન ફ્યુઅલ એટીએફ પરનો ટેક્સ ઘટાડીને શૂન્ય કર્યો. ગયા વર્ષે જુલાઈમાં, પ્રથમ વખત, તેલ ઉત્પાદક કંપનીઓ પર વિન્ડફોલ પ્રોફિટ ટેક્સ લાદવામાં આવ્યો હતો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *