રાશિફળ

કષ્ટભંજન દેવ હનુમાનજીની કૃપાથી આ રાશિ ધરાવતા લોકો માટે આજનો દિવસ શુભ, જાણો તમારી રાશિનું રાશિફળ અહી…

વાસ્તુશાસ્ત્રમાં બતાવેલાં નિયમોથી ઘરમાં હકારાત્મકતા વધે છે અને નકારાત્મકતા દૂર થઈ શકે છે. વાસ્તુ ટિપ્સ અપનાવવાથી આખા પરિવારને લાભ મળી શકે છે, મંદિર માટે સૌથી સારી જગ્યા હોય છે ઉત્તર-પૂર્વ દિશા. ઈશાનમાં મંદિર કે ભગવાનની મૂર્તિઓ રાખવી શુભ રહે છે. ઈશાનમાં દોષ હોય તો પરિવાર દેવામાં ડૂબેલો રહે છે કે અસ્વસ્થ. અહીં જાણો ઈશાન ખૂણા સાથે જોડાયેલી ખાસ ટિપ્સ, તેનું ધ્યાન રાખશો તો તમે અનેક પરેશાનીઓથી બચી શકો છો.

વાસ્તુશાસ્ત્રમાં, દિશાઓ અનુસાર પ્રવૃત્તિઓ કરવાથી હંમેશા ઇચ્છિત પરિણામ મળે છે. ઉત્તર અને પૂર્વ વચ્ચેની દિશાને વાસ્તુમાં ઈશાન કોણ કહે છે. આ દિશા-ક્ષેત્ર એ કોઈપણ મકાનનું સૌથી પવિત્ર સ્થાન છે જેમાં ભગવાનનો વાસ હોય છે. એવું માનવામાં આવે છે કે ઘરના ઈશાન ખૂણાને હંમેશા સ્વચ્છ રાખવો જોઈએ જેથી ઘરમાં સુખ, શાંતિ, સ્વાસ્થ્ય અને લક્ષ્મીનો વાસ રહે. ઇશાન પણ ભગવાન શિવનું એક નામ છે અને તેમનું સ્થાન ઉત્તર-પૂર્વ દિશામાં છે. તેથી, ઘરમાં પણ આ દિશાનો ઉપયોગ ફક્ત મંદિર અથવા પૂજા માટે કરવામાં આવે છે. વાસ્તુ અનુસાર આ જગ્યા માટે કેટલીક ખાસ બાબતોનું ધ્યાન રાખવું જરૂરી છે.

ઇશાન ખૂણાનો વાસ્તુદોષ !
ઘરની ઉત્તર-પૂર્વ દિશા એટલે કે ઇશાન ખૂણો પૂજાઘર માટે સૌથી શુભ અને ઉત્તમ માનવામાં આવે છે. આ દિશા ધનના દેવતા ભગવાન કુબેર અને ભગવાન શિવજીની માનવામાં આવે છે. પરંતુ, જો આ જ ઉત્તર-પૂર્વ દિશામાં કોઇ અન્ય રૂમ, શૌચાલય કે પાણીની ટાંકી હોય તો તે વાસ્તુદોષનું નિર્માણ કરે છે ! જેને લીધે તે ઘરમાં રહેતા લોકોને અનેકવિધ પરેશાનીઓનો સામનો કરવો પડે છે. જો ઘરમાં આવો ઉત્તર-પૂર્વ દિશાનો વાસ્તુદોષ હોય તો તેના નિવારણ માટે કેટલાક ખાસ ઉપાયો અજમાવવા જરૂરી બની જાય છે. અને તો જ તે ઘરમાં રહેનારા લોકોની પ્રગતિ થાય છે.

ઉત્તર-પૂર્વમાં રસોડું હોય તો શું કરશો ?
વાસ્તુ અનુસાર ઉત્તર-પૂર્વ દિશાનો સંબંધ જળ તત્વ સાથે રહેલો છે અને રસોઇનો સંબંધ અગ્નિ સાથે રહેલો છે. એટલે આ ખૂણામાં રસોડું હોવાથી ઘણી સમસ્યાઓ ઉત્પન્ન થઇ શકે છે. કારણ કે, જળ અને અગ્નિતત્વ મળીને ઉત્તર-પૂર્વ ખૂણાની સકારાત્મક ઊર્જાને નષ્ટ કરી દે છે. એટલે આપે આપનું રસોડું દક્ષિણ-પૂર્વ કે ઉત્તર-પશ્ચિમ દિશામાં શિફ્ટ કરવાનો પ્રયત્ન કરવો જોઇએ. જો આ શક્ય ન હોય તો આપના રસોડાની દિવાલો પર પીળા રંગનું રંગકામ કરાવી દો. રસોડાની બારી પર તુલસી, ફૂદીનો કે અજમાના છોડ મૂકો. આ સિવાય તમે રસોઇના પ્રવેશદ્વાર ઉપર દિશા દોષ નિવારણ યંત્ર પણ લગાવી શકો છો. માન્યતા અનુસાર આ ઉપાયથી ઉત્તર-પૂર્વ ખૂણાના વાસ્તુદોષ દૂર થાય છે !

ઉત્તર-પૂર્વમાં ન હોવું જોઈએ શૌચાલય !
વાસ્તુ અનુસાર ક્યારેય ઘરના ઉત્તર-પૂર્વ ખૂણામાં શૌચાલય ન બનાવવું જોઇએ. તેનાથી વાસ્તુદોષ લાગે છે. કોઈ કારણવશ આ રીતની રચના હોય તો ઝડપથી તેના માટે ઉપાય કરવો જરૂરી બની જાય છે. આ માટે ઇશાન ખૂણામાં ઉત્તર-પૂર્વ દિશાનું યંત્ર લગાવવું જોઈએ. આ દિશામાં શૌચાલયના દોષના લીધે જે નકારાત્મકતા ઉત્પન્ન થાય છે, તેનો નાશ કરવા શૌચાલયની અંદર કપૂર કે મીણબત્તી પ્રગટાવેલી રાખવી જોઈએ. ઉલ્લેખનીય છે કે શૌચાલયમાં દરિયાઇ મીઠું રાખવાથી પણ નકારાત્મક ઊર્જા દૂર થાય છે. પરંતુ, આ મીઠાને દર અઠવાડિયે બદલતા રહેવું જરૂરી છે !

ઉત્તર-પૂર્વમાં ન હોવી જોઈએ પાણીની ટાંકી !
વાસ્તુશાસ્ત્ર અનુસાર ઘરના ઉત્તર-પૂર્વ ખૂણામાં પાણીની ટાંકી બનાવવાથી બચવું જોઇએ. પરંતુ, જો પહેલેથી જ આ દિશામાં પાણીની ટાંકી હોય તો તેની ઉપર લાલ રંગ કરી દેવો જોઇએ. માન્યતા અનુસાર તેનાથી વાસ્તુદોષનો પ્રભાવ ઓછો થઇ જાય છે.

ઘર યોગ્ય દિશામાં ન હોય તો શું કરશો ?
ઘર માટે ઉત્તર દિશા, પૂર્વ દિશા કે પછી ઉત્તર-પૂર્વ ખૂણો સૌથી સારો માનવામાં આવે છે. પરંતુ, જો આ ત્રણ દિશાઓમાંથી આપનું ઘર કોઇપણ દિશામાં નથી તો વાસ્તુદોષ લાગી શકે છે. તેના નિવારણ માટે ઘરની ઉત્તર-પૂર્વ દિશામાં તુલસીનો છોડ રાખી દો. સાથે જ ઘરના મુખ્ય પ્રવેશદ્વાર પર ભગવાન ગણેશનું ચિત્ર કે છબી લગાવી દો. માન્યતા અનુસાર તેનાથી ઘરમાં સકારાત્મક ઊર્જાનો પ્રવેશ થાય છે.

ઉત્તર-પૂર્વમાં સીડી હોય તો શું કરશો ?
વાસ્તુશાસ્ત્ર અનુસાર ઇશાન ખૂણામાં એટલે કે, ઉત્તર-પૂર્વમાં ક્યારેય સીડીઓ ન બનાવવી જોઇએ. તેનાથી આર્થિક નુકસાનની શક્યતા વધી જાય છે. પણ, જો સીડીઓનું નિર્માણ થઈ ચૂક્યું હોય અને હવે પરિવર્તન શક્ય ન હોય તો આ વાસ્તુદોષને દૂર કરવા વિશેષ ઉપાય અજમાવો. સીડીઓના છેલ્લા પગથિયાની નીચે એક જ જેવા બે કાચબા રાખી દો. તેનાથી વાસ્તુદોષ હળવો થઇ જશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *