વાયરલ

કોણ અમીર બનવા નથી માંગતું..20000 રૂપિયા મહિનાનો પગાર ધરાવનાર પણ આમ બની સકે છે અમીર..

જો 21-22 વર્ષનો યુવક આ ઉંમરે બચત કરવાનું શરૂ કરે તો 45-46 વર્ષની ઉંમરે તે રિટાયરમેન્ટ પ્લાન બનાવી શકે છે અને બાકીનું જીવન આરામથી પસાર કરી શકે છે.

આપણા સમાજમાં કોણ અમીર બનવા માંગતું નથી. એવું પણ કહી શકાય કે દરેક વ્યક્તિ જીવનમાં જલ્દીથી એટલા પૈસા કમાવા માંગે છે કે તેની જરૂરિયાતો પૂરી થાય. તે એમ પણ ઈચ્છે છે કે બચત એટલી હોવી જોઈએ કે ફરી કામ કરવાની જરૂર ના પડે. ઘણા લોકો એવું પણ માને છે કે બિઝનેસમેન પણ કંઈક આવું જ ઈચ્છે છે. ધંધાના તાણમાંથી છૂટકારો મેળવવા માટે, તેઓ પણ શક્ય તેટલી વહેલી તકે એટલું કમાવવા માંગે છે અને તેને સલામતમાં રાખવા માંગે છે જેથી કરીને તેમને ચિક ચિકમાંથી ફ્રી સમય મળી શકે. એકંદરે દરેક વ્યક્તિ અમીર બનવા માંગે છે.

શ્રીમંત બનવા માટે શું કરવું જોઈએ. શું કોઈ ફોર્મ્યુલા છે, જો તે હોય તો શું… ઘણા લોકો જુએ છે કે તેમના પાડોશી અથવા મિત્ર અથવા પરિચિત ધનવાન બની ગયા છે અને ખૂબ જ આરામથી જીવન જીવી રહ્યા છે. અહીં લડાઈની સ્થિતિ છે… ઘણી તકલીફ અને ગુસ્સો આવ્યો હશે…

સમાજમાં બીજી માન્યતા છે કે નોકરિયાત લોકો અમીર બની શકતા નથી. પગારમાંથી જ ખર્ચ પૂરો થાય છે. રોજિંદી જરૂરિયાતો પૂરી થઈ શકે છે. ધનવાન ન બનાવી શકાય. માનવામાં પણ આવે છે અને સામાન્ય જીવનમાં તેનો અનુભવ પણ થાય છે. ધંધો ચાલે છે, પૈસા આવે છે અને જાય છે. એવું કહેવાય છે કે માત્ર વેપારી જ અમીર બની શકે છે અથવા બની શકે છે. પરંતુ અમે અહીં આ વાત સાથે સહમત નથી કારણ કે કેટલાક લોકો હંમેશા પવનની દિશા પ્રમાણે ચાલતા નથી, તેઓ જીવનમાં કંઈક અથવા બીજું કરવા માંગે છે, પ્રાપ્ત કરવા માંગે છે, બનવા માંગે છે. આવા લોકો સમયસર પોતાનું પ્લાનિંગ કરે છે. જે આ આયોજન સમયસર કરે છે તે સમય કરતાં થોડો આગળ વધે છે અને તેનું આયોજન તેને સમયસર પગાર ખર્ચના દુષ્ટ ચક્રમાંથી બહાર કાઢે છે અને તે પૈસા કમાવવાની લડાઈથી ઉપર આવી જાય છે અને પૈસા તેની પાછળ આવવા લાગે છે. આ છે ધનવાનો માર્ગ…

સૌથી મહત્વની વાત એ છે કે પગારવાળી વ્યક્તિ સમજદારીથી જીવે તો પણ તેને અમીર બનતા કોઈ રોકી શકતું નથી.સંપત્તિ સર્જન માટે બચત એ સૌથી અગત્યનું સૂત્ર છે… તમે તમારો અડધો પગાર બચાવો છો.. ઘણી વાર આપણે જોઈએ છીએ કે યુવાનો મોડેથી બચત કરવાનું શરૂ કરે છે, જેને સામાન્ય ભાષામાં બચત પણ કહેવાય છે. જીવનની સૌથી મોટી ભૂલ અહીં થાય છે. આ ભૂલ તેને આખી જિંદગી તે દુષ્ટ વર્તુળમાં ફસાવે છે, જેને પગારના કારણે ખર્ચ કહેવાય છે.

બચતના માસ્ટરનું કહેવું છે કે જો 21-22 વર્ષનો યુવક આ વાત સમજે તો તે અજાયબી કરી શકે છે. જો તમે 21-22 વર્ષની ઉંમરે બચત કરવાનું શરૂ કરો છો, તો તમે 25 વર્ષ પછી નિવૃત્ત થઈ શકો છો. એટલે કે 45-46 વર્ષની નાની ઉંમરે તે નિવૃત્તિનું આયોજન કરી શકે છે અને બાકીનું જીવન આરામથી પસાર કરી શકે છે.

છેવટે, યુવાનોએ શું કરવું જોઈએ… આ સૌથી મોટો પ્રશ્ન છે… શું કરવું જોઈએ જેથી આ શક્ય બને. તો ચાલો સમજીએ. જો યુવકનો પગાર મહિને 20 હજાર રૂપિયા છે, તો તે સ્થિતિમાં સંપત્તિ સર્જકો કહે છે કે યુવાનોએ પૈસાના 50-30-20 નિયમનું પાલન કરવું જરૂરી છે. તેનો અર્થ ફક્ત આ જ છે.

વ્યક્તિએ તેના પગારના 50% તેની સામાન્ય જરૂરિયાતો માટે મૂળભૂત જરૂરિયાતો પર ખર્ચ કરવાની મર્યાદા નક્કી કરવી પડશે. કોઈ પણ સંજોગોમાં, તેણે આ મર્યાદા અથવા કાર્યક્ષેત્રમાં તેની જરૂરિયાતોનું સમાધાન કરવું પડશે. આ જરૂરિયાતોમાં અમે ભાડું, EMI, રોટી, કપડા, મકાન, વીજળીનું બિલ, ઇન્ટરનેટ, ફોન વગેરે આપીએ છીએ. રાખી શકાય છે. આમાં તેણે એ વાતનું ધ્યાન રાખવું પડશે કે લક્ઝરીથી કંઈક બચવું જોઈએ. આનાથી સ્પષ્ટ થાય છે કે જો તેનો પગાર 20,000 રૂપિયા છે, તો તે આ વસ્તુને 10,000 રૂપિયામાં સંપૂર્ણ રીતે સેટલ કરી શકે છે. વર્ષ પ્રમાણે આ રકમ ઓછી નથી. આ વાર્ષિક રૂ. 1,20,000 છે.

બીજી વસ્તુ જે પગારના 30 ટકા છે. હાલની પરિસ્થિતિમાં જ્યારે યુવકનો પગાર માત્ર 20 હજાર રૂપિયા છે તે સ્થિતિમાં તે 6 હજાર રૂપિયા થઈ ગયો છે. વર્ષે 72 હજાર રૂપિયા. તેના વિશે વિચારો અને જુઓ, આ પણ નાની રકમ નથી. પરંતુ આયોજનના અભાવે લોકો એક પછી એક ભૂલ કરતા જાય છે. બીજી વસ્તુનો ઉપયોગ કરીને યુવાનો પોતાની ઈચ્છાઓ પૂરી કરી શકે છે, જેને ઈચ્છાઓ અથવા ઈચ્છાઓ કહી શકાય… તે પૂર્ણ થઈ શકે છે. આની મદદથી તે કાર EMI, મોંઘો ફોન, મોંઘી મ્યુઝિક સિસ્ટમ, મોંઘા કપડા કે અન્ય કોઈ મોંઘી વસ્તુ ખરીદી શકે છે. ખાસ વાત એ છે કે આ વસ્તુ હેઠળ વાર્ષિક 72 હજારથી વધુની ખરીદી ન કરવી જોઈએ. સૂત્ર અનુસરો, આ ધ્યાનમાં રાખો. ગણિતનો નિયમ ક્યારેય ખોટો હોતો નથી.

આ પછીની વસ્તુ ખરેખર સૌથી મહત્વપૂર્ણ છે જે તમારા સમગ્ર જીવનની ગતિ નક્કી કરે છે. અહીં સાવચેતી રાખવાની જરૂર છે. જો શક્ય હોય તો આ અંગે સારા પ્લાનરની સલાહ લેવી જોઈએ. 20 હજારનો પગાર ધરાવતા યુવકે આ વસ્તુ પર 20 ટકા સુધી ખર્ચ કરવો જોઈએ. સ્પષ્ટ છે કે આ રકમ મહિને લગભગ 4000 રૂપિયા હતી. એટલે કે, જો કોઈ યુવાન દર મહિને રૂ. 4000 એટલે કે વાર્ષિક રૂ. 48000ની બચત કરવાનું શરૂ કરે અને પછી તેની કારકિર્દીની પ્રગતિ સાથે તેમાં વધારો કરે, તો તે વહેલી નિવૃત્તિ લઈને આરામદાયક જીવન જીવી શકે છે. બચતનું રોકાણ ક્યાં કરવું. નિષ્ણાતોના મતે, સ્ટોક્સ, સેવિંગ્સ ફંડ, એફડી, મ્યુચ્યુઅલ ફંડ વગેરે વધુ સારા વિકલ્પો છે જ્યાં લાંબા ગાળાના રોકાણો ઉત્તમ વળતર આપે છે. આ માટે, સમજો કે ચક્રવૃદ્ધિની શક્તિ તમારા પૈસા ક્યાંથી લેશે. તે આજ માટે છે. કમ્પાઉન્ડિંગની શક્તિ વિશે વધુ ચર્ચા કરવામાં આવશે અને અમે તમને એ પણ જણાવીશું કે 30, 35, 40 વર્ષની વયના લોકોએ આયોજન કેવી રીતે કરવું જોઈએ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *