વાયરલ

આ પદ્ધતિઓ દ્વારા જાણી શકાશે કે સોનું શુદ્ધ છે કે નહીં? જાણી લો ફટાફટ..

સોનાની શુદ્ધતા ચકાસવાનો પ્રશ્ન ઘણા વર્ષોથી છે અને તેની શુદ્ધતા શોધવા માટે નવી પદ્ધતિઓ ઝડપથી રજૂ કરવામાં આવી છે.જ્યારે સોનાના દાગીનાની વાત આવે છે, ત્યારે પ્રશ્ન ઊભો થાય છે કે તે કેટલું શુદ્ધ છે? અને તેની શુદ્ધતા કેવી રીતે જાણી શકાય? ઓસ્ટ્રેલિયાની સત્તાવાર બુલિયન મિન્ટ અને વેસ્ટર્ન ઑસ્ટ્રેલિયાની માલિકીની પર્થ મિન્ટ વિશેના તાજેતરના ઘટસ્ફોટ દર્શાવે છે કે સોનાના ખરીદદારો અને વેચાણકર્તાઓ શુદ્ધતાને ખૂબ જ ગંભીરતાથી લે છે.

શાંઘાઈ ગોલ્ડ એક્સચેન્જને વેચવામાં આવેલા લગભગ નવ અબજ ડૉલરના સોનામાં અશુદ્ધતા અંગે સવાલો ઉભા થયા છે. સોનાની શુદ્ધતા કેવી રીતે ચકાસવી તે પ્રશ્ન હજારો વર્ષોથી છે અને તેની શુદ્ધતા શોધવા માટે નવી પદ્ધતિઓ ઝડપથી શોધાઈ છે. પરંતુ આ પ્રથાઓ હોવા છતાં, સુવર્ણ ઉદ્યોગ હજુ પણ વિશ્વાસ અને પ્રતિષ્ઠા પર ચાલે છે.

યુરેકા મોમેન્ટઃ એવું કહેવાય છે કે પ્રાચીન ગ્રીક ગણિતશાસ્ત્રી આર્કિમિડીઝે સ્નાન કરતી વખતે સોનાની શુદ્ધતા ચકાસવાની રીત શોધી કાઢી હતી. વાર્તા એવી છે કે સિરાક્યુસના રાજાએ એક ગણિતશાસ્ત્રીને એ જાણવા માટે કહ્યું કે સોનાનો મુગટ શુદ્ધ ધાતુથી બનેલો છે કે પછી અનૈતિક સુવર્ણકારો દ્વારા ભેળસેળ કરવામાં આવી છે.

આ સમસ્યા પર વિચાર કરતી વખતે, આર્કિમિડીસે સ્નાન કર્યું અને જોયું કે જ્યારે તે પાણીની અંદર ડૂબકી મારે છે, ત્યારે પાણીનું સ્તર વધે છે. તે તરત જ બહાર કૂદી પડ્યો અને ‘યુરેકા’ (અથવા મને તે મળી ગયું છે) બૂમો પાડતો શેરીમાં દોડી ગયો. તેણે વિચાર્યું કે તાજને પાણીમાં ડૂબાડવાથી તે તેની માત્રા અને ઘનતા જાણી શકશે. સોનાની ઘનતા મોટાભાગની અન્ય ધાતુઓ કરતાં ઘણી વધારે હોવાથી, તેનો ઉપયોગ તાજની શુદ્ધતા માપવા માટે થઈ શકે છે. જો કે, આ વાર્તાની ઐતિહાસિક સત્યતા વિશે ચર્ચા છે.

અગ્નિ અને પ્રકાશ: આર્કિમિડીઝની પદ્ધતિની સરળતા હોવા છતાં, આજે તેનો ઉપયોગ થતો નથી. આધુનિક સુવર્ણ ઉદ્યોગમાં ઉપયોગમાં લેવાતી કેટલીક પદ્ધતિઓમાં ફાયર એસે, એક્સ-રે ફ્લોરોસેન્સ અને પ્લાઝ્મા માસ સ્પેક્ટ્રોમેટ્રી (ICP-MS)નો સમાવેશ થાય છે.

ફાયર એસે એ હોલમાર્કિંગ ઉદ્યોગમાં વપરાતી પરંપરાગત પદ્ધતિ છે (ઉદાહરણ તરીકે જ્વેલરીમાં સોનું નવ કેરેટ છે કે 18 કેરેટ છે તે ચકાસવા માટે) અને સોનાની ખાણોમાં તેનો ઉપયોગ અયસ્કની ગુણવત્તા ચકાસવા માટે થાય છે.

આમાં, તમે જે પદાર્થનું પરીક્ષણ કરો છો તેની ધાતુના નાના નમૂના લેવામાં આવે છે અને તેને વિવિધ રસાયણો સાથે મિશ્રિત કરવામાં આવે છે અને ભઠ્ઠીમાં ઓગાળવામાં આવે છે. જો કે, ફાયર એસે માત્ર સોનાના જથ્થાનું પરીક્ષણ કરે છે, નમુનામાં બીજું શું છે.

અન્ય સામાન્ય પરીક્ષણ એક્સ-રે ફ્લોરોસેન્સ છે. તમે જે સામગ્રીની તપાસ કરવા માંગો છો તે તમે એક્સ-રે કરો છો, જે તમારા નમૂનામાંના અણુઓને ઉત્તેજિત કરે છે અને તેમને વિવિધ તરંગલંબાઇના એક્સ-રેમાં ફેરવે છે. આ મશીન દ્વારા, તમે તે પદાર્થમાં સોનું, ચાંદી, તાંબુ અને અન્ય ધાતુઓની માત્રા જાણી શકો છો.

ગોલ્ડ સ્ટાન્ડર્ડ: સોનાની શુદ્ધતા નક્કી કરવા માટે તમે ઘણાં વિવિધ, વધુ વિગતવાર પરીક્ષણો કરી શકો છો. ઓસ્ટ્રેલિયામાં “ગોલ્ડ સ્ટાન્ડર્ડ” પ્લાઝ્મા માસ સ્પેક્ટ્રોમેટ્રીનો સંદર્ભ આપે છે. આ પ્રક્રિયામાં એક નમૂનાનું અસરકારક રીતે બાષ્પીભવન કરવામાં આવે છે અને પછી તેમાં રહેલા વિવિધ અણુઓનું વજન કરવામાં આવે છે. જો કે, તે થોડી ખર્ચાળ પ્રક્રિયા છે. તમે તેનો ઉપયોગ ઘરેણાં માટે નહીં કરો. મુખ્યત્વે વૈજ્ઞાનિકો અથવા ખાણકામ કંપનીઓ નમૂનામાં ભેળસેળ શોધવા માટે તેનો ઉપયોગ કરે છે.

વિશ્વાસનું મૂલ્ય:
વ્યવહારિક રીતે લોકો સોનું ખરીદતી વખતે આ ટેસ્ટ કરતા નથી. સોનાનો ઉદ્યોગ મોટાભાગે વિશ્વાસ પર ચાલે છે. જો કોઈ પ્રતિષ્ઠિત વિક્રેતા તમને કહે કે તે તમને 99.99 ટકા શુદ્ધ સોનું ઓફર કરી રહ્યો છે, તો તમે સામાન્ય રીતે તેના પર વિશ્વાસ કરો છો. તમે દરેક સોનાના સિક્કા કે ઈંટને તપાસતા નથી. કોઈ પણ કારણસર, શાંઘાઈ ગોલ્ડ એક્સચેન્જે પર્થ મિન્ટને પૂરા પાડવામાં આવેલ સોનાની શુદ્ધતા અંગેની ખાતરીઓ પર વિશ્વાસ કર્યો ન હતો. હવે આ પર્થ મિન્ટ માટે વિશ્વસનીયતાની સમસ્યા બની શકે છે. અને જ્યારે વિશ્વાસ તૂટી જાય છે, ત્યારે તે સરળતાથી ફરીથી બાંધવામાં આવતો નથી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *