સ્પોર્ટ્સ

T20 વર્લ્ડ-કપ માં ICC નો મોટો નિર્ણય, સેમિફાઇનલ અને ફાઇનલ ને લઈને બદલ્યા નિયમો

T20 વર્લ્ડ-કપ માં ICC નો મોટો નિર્ણય, સેમિફાઇનલ અને ફાઇનલ ને લઈને બદલ્યા નિયમો,T20 વર્લ્ડ કપમાં ઘણો વરસાદ થયો છે અને અત્યાર સુધીમાં ચાર મેચ ધોવાઈ ગઈ છે. હવે ICCએ વરસાદને ધ્યાનમાં રાખીને પ્લેઓફ મેચના નિયમોમાં ફેરફાર કર્યો છે. સેમિ-ફાઇનલ અને ફાઇનલ મેચ દરમિયાન, ઓછામાં ઓછી 10-10 ઓવરની રમત હશે તો જ પરિણામ જાણી શકાશે.

ઇન્ટરનેશનલ ક્રિકેટ કાઉન્સિલ (ICC) એ T20 વર્લ્ડ કપ 2022ના નિયમોમાં મોટો ફેરફાર કર્યો છે. હવે સેમી ફાઈનલ અને ફાઈનલ મેચ દરમિયાન વરસાદ કે અન્ય કોઈ કારણસર મેચનો નિર્ણય ડકવર્થ લુઈસ નિયમ મુજબ ત્યારે જ લેવામાં આવશે જ્યારે બંને ટીમો 10-10 ઓવર રમી હશે.

નોંધનીય છે કે ટી-20 ઈન્ટરનેશનલમાં વરસાદના કારણે ઓછામાં ઓછી 5-5 ઓવરની રમત ખલેલ પહોંચે તે પછી જ ડકવર્થ-લુઈસ નિયમના આધારે નિર્ણય લેવામાં આવે છે.આ વખતે T20 વર્લ્ડ કપમાં સેમી ફાઈનલ અને ફાઈનલ મેચ માટે પણ રિઝર્વ ડે રાખવામાં આવ્યો છે.

જો વરસાદને કારણે, નિર્ધારિત તારીખે સેમિ-ફાઇનલ અથવા ફાઇનલમાં બે ટીમો વચ્ચે ઓછામાં ઓછી 10-10 ઓવરની રમત ન હોય, તો અનામત દિવસનો ઉપયોગ કરવામાં આવશે. તેમજ સેમી ફાઈનલ મેચમાં જો વરસાદના કારણે રિઝર્વ ડેમાં પણ પરિણામ ન આવે તો ગ્રુપ સ્ટેજમાં ટોપ પર રહેનારી ટીમ ફાઈનલમાં પહોંચશે.

જો ફાઈનલ મેચ ધોવાઈ જશે તો બંને ટીમોને સંયુક્ત વિજેતા જાહેર કરવામાં આવશે. 2002ની ચેમ્પિયન્સ ટ્રોફીમાં ભારત અને શ્રીલંકા સંયુક્ત વિજેતા હતા. T20 વર્લ્ડ કપ 2022ની પ્રથમ સેમિફાઇનલ મેચ 9 નવેમ્બરે સિડનીમાં રમાશે. તે જ સમયે, બીજી સેમિફાઇનલ મેચ 10 નવેમ્બરના રોજ એડિલેડ ઓવલમાં યોજાવાની છે.

જ્યારે ફાઈનલ મેચ 13 નવેમ્બરે મેલબોર્ન ક્રિકેટ ગ્રાઉન્ડ પર રમાશે.વર્તમાન T20 વર્લ્ડ કપમાં મેચો ધોવાઈ જવાથી ટીમોના સમીકરણ બગાડી રહ્યા છે. અત્યાર સુધીમાં કુલ ચાર મેચ ધોવાઈ ગઈ છે. જ્યાં 28 ઓક્ટોબરે આયર્લેન્ડ-અફઘાનિસ્તાન અને ઓસ્ટ્રેલિયા-ઈંગ્લેન્ડની મેચ વરસાદના કારણે રદ્દ કરવી પડી હતી.

તે પહેલા દક્ષિણ આફ્રિકા-ઝિમ્બાબ્વે અને ન્યુઝીલેન્ડ-અફઘાનિસ્તાન વચ્ચેની મેચ પણ વરસાદને કારણે અનિર્ણિત રહી હતી. આટલું જ નહીં આયર્લેન્ડે ડકવર્થ લુઈસ સિસ્ટમ હેઠળ ઈંગ્લેન્ડને મેચમાં હરાવ્યું હતું. જો તે મેચમાં વરસાદે ખલેલ પહોંચાડી ન હોત તો ઈંગ્લેન્ડ મેચ જીતી શક્યું હોત.

સુપર-12માં દરેક ટીમને જીતવા માટે બે પોઈન્ટ મળી રહ્યા છે જ્યારે હારનાર ટીમને ઝીરો પોઈન્ટ મળી રહ્યા છે. જો મેચ ટાઈ થાય છે અથવા રદ થાય છે, તો ટીમો વચ્ચે એક પોઈન્ટ વહેંચવામાં આવશે. ઝિમ્બાબ્વે અને દક્ષિણ આફ્રિકા વચ્ચેની મેચમાં જોવા મળે છે. જો ગ્રૂપમાં બે ટીમોના પોઈન્ટ સમાન હોય, તો તેઓ ટૂર્નામેન્ટમાં કેટલી મેચ જીત્યા, તેમનો નેટ રન રેટ કેટલો હતો અને તેમનો સામ-સામે રેકોર્ડ શું છે તેના આધારે નક્કી કરવામાં આવશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *