international

પાકિસ્તાન પર મોટી મુસીબત આવી પડી છે , પૂર થી થયું મોટું નુક્સાન સાથે ભૂખમરો પણ નથી છોડતો સાથ…

પાકિસ્તાન પર મોટી મુસીબત આવી પડી છે , પૂર થી થયું મોટું નુક્સાન સાથે ભૂખમરો પણ નથી છોડતો સાથ…,પાકિસ્તાનમાં છેલ્લા ઘણા દિવસોથી પૂરનો કહેર ચાલુ છે. મોટી સંખ્યામાં લોકોએ માત્ર જીવ ગુમાવ્યો નથી, પરંતુ લાખો લોકો વિસ્થાપિત થયા છે અને અબજો રૂપિયાનું નુકસાન થયું છે. તમામ મુસીબતો સામે ઝઝૂમી રહેલું પાકિસ્તાન દુનિયાના તમામ દેશોને મદદની અપીલ કરી રહ્યું છે.

દરમિયાન, નિષ્ણાતોએ ચેતવણી આપી છે કે પાકિસ્તાનના પૂરગ્રસ્ત વિસ્તારોમાં આગામી 4 થી 12 અઠવાડિયામાં બાળકો સહિત લગભગ 5 મિલિયન લોકો પાણી અને વેક્ટર-જન્ય રોગો જેવા કે ટાઈફોઈડ અને ઝાડાથી બીમાર પડી શકે છે.

ચોમાસાના વરસાદે સમગ્ર પાકિસ્તાનમાં તબાહી મચાવી છે, લગભગ 1,100 લોકો માર્યા ગયા છે અને ઉભા પાકનો નાશ કર્યો છે. તે જ સમયે, જેઓ આ કુદરતી પ્રકોપથી બચી ગયા છે , તેઓ સ્વાસ્થ્ય સંબંધિત સમસ્યાઓનો સામનો કરી રહ્યા છે. આરોગ્ય અધિકારીઓ કહે છે કે સિંધ, બલૂચિસ્તાન, દક્ષિણ પંજાબ અને ખૈબર પખ્તુનખ્વાના પૂર પ્રભાવિત વિસ્તારોમાં રહેતા લોકો ઝાડા, કોલેરા, આંતરડામાં અથવા પેટમાં બળતરા, ટાઈફોઈડ અને વેક્ટરજન્ય રોગો જેવા કે ડેન્ગ્યુ અને મેલેરિયા માટે સંવેદનશીલ હોવા સાથે પરિસ્થિતિ ગંભીર છે. જોખમ છે.

એવો અંદાજ છે કે આ રોગચાળાનો સામનો કરવા માટે શરૂઆતમાં એક અબજ રૂપિયાની દવાઓ અને સાધનોની જરૂર પડશે. ન્યૂઝ ઈન્ટરનેશનલે પાકિસ્તાનના જાણીતા જાહેર આરોગ્ય નિષ્ણાત અને ઈસ્લામાબાદ સ્થિત હેલ્થ સર્વિસ એકેડેમીના વાઇસ ચાન્સેલર ડૉ. શહઝાદ અલીને ટાંકીને લખ્યું છે કે, “દેશભરમાં ચોમાસાના વરસાદ અને પૂરથી લગભગ 33 મિલિયન લોકો પ્રભાવિત થયા છે.

જેમાં બાળકોનો પણ સમાવેશ થાય છે.પાણી અને વેક્ટરજન્ય રોગોને કારણે આગામી ચારથી 12 સપ્તાહમાં લગભગ 50 લાખ લોકો બીમાર પડશે.ડૉ. શહઝાદ અલીએ કહ્યું, ‘પૂરગ્રસ્ત વિસ્તારોમાં પીવાનું શુદ્ધ પાણી ઉપલબ્ધ નથી અને ઝાડા, કોલેરા, ટાઈફોઈડ, આંતરડા અને પેટમાં બળતરા, ડેન્ગ્યુ જેવા રોગોનું જોખમ રહેલું છે.

નબળી રોગપ્રતિકારક શક્તિને કારણે બાળકોને બીમાર થવાનું જોખમ વધારે હોય છે. જો અગમચેતીના પગલાં લેવામાં ન આવે તો ઝાડા અને અન્ય રોગોથી સેંકડો બાળકોના મોત થઈ શકે છે. પૂર પ્રભાવિત વિસ્તારોમાં તમામ લોકોને ટાઈફોઈડ-કોલેરા સામે તરત જ રસી આપવાની જરૂર છે. આ રસીઓ દેશમાં ઉપલબ્ધ છે અને તેનાથી સિંધ અને બલૂચિસ્તાનમાં આ રોગોથી થતા મૃત્યુને રોકી શકાય છે.

ડો. રાણા મુહમ્મદ સફદર, ભૂતપૂર્વ આરોગ્ય નિયામક અને ચેપી રોગોના નિષ્ણાતના જણાવ્યા અનુસાર, પૂર પ્રભાવિત વિસ્તારોમાં રહેતા બાળકો સૌથી વધુ સંવેદનશીલ છે અને તેમના પર વધુ ધ્યાન આપવાની જરૂર છે. તેમણે કહ્યું કે જે બાળકોને રસી આપવામાં આવી નથી તેમને રસીકરણ કાર્યક્રમની પહોંચ સુનિશ્ચિત કરવી જોઈએ. ડો. સફદરે જણાવ્યું હતું કે, ‘ઝાડા અને અન્ય પાણીજન્ય રોગો ઉપરાંત, બાળકોને પણ ઓરી થવાનું જોખમ રહેલું છે અને તે વિસ્થાપિત વસ્તીમાં જંગલની આગની જેમ ફેલાઈ શકે છે. પોલિયો એ બીજો ખતરો છે અને કમનસીબે ખૈબર પખ્તુનખ્વા અને પંજાબના ઘણા શહેરો પોલિયો વાયરસના ચેપના સાક્ષી છે. તે અન્ય શહેરોને પણ ઘેરી શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *