Fact

સૂતી વખતે ઓશીકું ન લેવાના પણ છે અઢળક ફાયદા, આ તમામ બીમારીઓથી મળી જશે છુટકારો

સૂતી વખતે ઓશીકું ન લેવાના પણ છે અઢળક ફાયદા, આ તમામ બીમારીઓથી મળી જશે છુટકારો,ઓશીકું લઈને સૂવાથી સ્વાસ્થ્યને નુકસાન થાય છે તેના વિશે તો આપણને ખબર છે, પરંતુ શું તમને ખબર છે કે, જો ઓશીકા વગર સૂવામાં આવે તો પણ ફાયદો થાય છે. ઓશીકું લઈને સૂવાથી અનેક સમસ્યાનો સામનો કરવો પડે છે. ફિઝિયોથેરાપિસ્ટ ખ્યાતિ શર્મા જણાવે છે કે, ઓશીકું લઈને ન સૂવાથી શરીરને ઘણો ફાયદો થાય છે.

ઓશીકું રાખીને સૂવાથી કરોડરજ્જુના હાડકા ધીમે-ધીમે વળવા લાગે છે, જેના કારણે પીઠમાં દુખાવો થાય છે. જ્યારે આપણે ઓશીકા વગર સૂઈએ છીએ, ત્યારે ગરદન અને કરોડરજ્જુ યોગ્ય સ્થિતિમાં રહે છે, જેના કારણે વ્યક્તિને પીઠમાં દુખાવો થતો નથી.

રાત્રે સૂતી વખતે ચહેરો 7-8 કલાક સુધી ઓશીકાના સંપર્કમાં રહે છે. તે સમયે ઓશિકા પર જમા થયેલી ગંદકી ચહેરા પર ચોંટી જાય છે, જેનાથી ચહેરા પર ખીલ થઈ શકે છે. જો ઓશીકાનું કવર દર 3 થી 4 દિવસે ન ધોવામાં આવે તો મોંમાં લાળ, પરસેવો અને ધૂળને કારણે ઓશીકા પર અનેક બેક્ટેરિયા રહે છે. આ જ કારણ છે કે સૂતી વખતે મોં પર તકિયા રાખવાથી ચહેરા પર ખીલ થઈ શકે છે.

ઓશીકું રાખીને સૂવાથી માથામાં બ્લડ સર્ક્યુલેશન અને ઓક્સિજનનો સપ્લાઈ ઓછો થાય છે, જેના કારણે વ્યક્તિને સવારે ઉઠતાની સાથે જ માથામાં થોડો દુખાવો થાય છે. બીજી તરફ, જો તમે ઓશીકા વગર સૂઈ જાઓ છો, તો માથામાં બ્લડ સર્ક્યુલેશન થવાને કારણે માથાના દુખાવાની કોઈ સમસ્યા નથી.

8-10 કલાકની સારી ઊંઘ તમને ફ્રેશનેસ આપે છે. જેના કારણે થાક લાગતો નથી. પરંતુ કેટલીકવાર ખરાબ ઓશીકું અથવા જાડું-પાતળું ઓશીકું હોવાને કારણે વ્યક્તિને સારી ઊંઘ આવતી નથી.સારી ગુણવત્તાના ઓશીકાનો ઉપયોગ કર્યા વિના કોઈ પણ વ્યક્તિને રાત્રે સારી ઊંઘ આવતી નથી, જેના કારણે બીજા દિવસે સ્વભાવમાં ચીડિયાપણું અને તણાવનો અનુભવ થાય છે.

આખો દિવસ વ્યસ્ત રહ્યા પછી રાત્રે ઊંઘ લેવી જરૂરી છે. સારી ઊંઘ માટે સૂવાની રીત યોગ્ય હોવી જોઈએ. શરીરના કોઈપણ ભાગ પર દબાણ ન કરો. જો તમે રાત્રે બંને પગની વચ્ચે ઓશીકું મૂકીને એક બાજુ સૂવાની આદત પાડો છો તો તમને પણ સારી રીતે સૂવાની આદત પડી જશે. આ રીતે શરીરની સમસ્યા પણ દૂર થઈ જાય છે.

જો તમને સારી રીતે ઊંઘ ન આવતી હોય તો બિનજરૂરી ચિંતા કરતા હોય તો બંને પગ વચ્ચે ઓશીકું રાખીને સૂઈ જાઓ. બંને ઘૂંટણની વચ્ચે ઓશીકું રાખવાથી ઘૂંટણ એકબીજા સાથે અથડાતા નથી. શરીરની મુદ્રા યોગ્ય રહે છે, જેથી સ્નાયુઓમાં કોઈ ખેંચાણ નથી આવતા. જો તમે પહેલાથી જ સ્નાયુઓમાં દુખાવો થતો હોય છો, તો આ રીતે સૂવાથી બધો જ દુખાવો દૂર થઇ જશો.

ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન મહિલાઓને લાંબા સમય સુધી એક જ સ્થિતિમાં સૂવું ખૂબ મુશ્કેલ હોય છે. પગ વચ્ચે ઓશીકું રાખીને એક બાજુ સૂવાથી કરોડરજ્જુ પર ઓછો ભાર આવે છે. તેનાથી સારી ઊંઘ આવે છે અને તેનાથી કોઈ નુકસાન થતું નથી.

કરોડરજ્જુનું હાડકું એક સરખું નથી હોતું પરંતુ તેમાં થોડો વળાંક આવે છે. આજની લાઇફસ્ટાઇલમાં ઘણા કારણોસર કમર અને કરોડરજ્જુના દુખાવાથી પરેશાન રહે છે. આ સ્થિતિમાં સૂતી વખતે બંને પગની વચ્ચે ઓશીકું રાખીને એક બાજુ સૂવું જરૂરી છે.આમ કરવાથી કમર અને કરોડરજ્જુ પર તણાવ નહીં આવે.

ઘણી વખત જ્યારે આપણે સૂઈએ છીએ ત્યારે બ્લડ સર્ક્યુલેશન બંધ થઈ જાય છે. સૂવાની રીત એવી હોય છે કે જે નસથી લોહી હૃદય સુધી પહોંચી જાય છે. જો તમે તમારા પગ વચ્ચે ઓશીકું રાખીને સૂવાનું શરૂ કરો છો ત્યારે તમે સવારે ઉઠો છો, ત્યારે શરીરના કોઈપણ ભાગમાં દુખાવો અથવા તનાવ નહીં થાય.

રાત્રે સૂતી વખતે લોકોને આરામદાયક પલંગ અને નરમ-નરમ ઓશીકું જોઈએ. કેટલાક લોકોને માથા પાસે ઓશીકું મૂકવું ગમે છે અને કેટલાકને નથી. તેથી તે જ સમયે ઘણા લોકોને બે કે ત્રણ ગાદલાની જરૂર હોય છે. સોફ્ટ ઓશીકું રાખવાથી આરામ મળે છે, પરંતુ તેના પર સૂવાથી ઘણી બીમારીઓ થઈ શકે છે.

ખૂબ ઊંચા અથવા સખત ઓશીકું વાપરવાથી ખભા અને ગરદનના સ્નાયુઓ પર દબાણ આવે છે. જેનાથી ગરદનમાં દુખાવો થાય છે. ગળાના સ્નાયુઓ ખેંચાઈ શકે છે અને માથાના પાછળના ભાગ, પીઠ અને ગરદનને લગતી સમસ્યાઓ થઈ શકે છે.

જે લોકો ઓશિકા પર માથું નાખીને સુવે છે તેમની ત્વચા પર તેની ખરાબ અસર પડે છે.તકિયાના સંપર્કમાં આવવાથી ચહેરાની ત્વચા ખેંચાય છે અને તેના પર દબાણ પણ આવે છે.તેના કારણે ચહેરાની ત્વચા પર કરચલીઓ વધારે જોવા મળે છે.

નાના બાળકોનું માથું ઓશિકા પર રાખવાથી ઘણી સમસ્યાઓ થઈ શકે છે. નાના બાળકો પર ઓશીકું મુકવાથી તેમની શ્વાસનળીમાં અસર થઈ શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *