ધાર્મિક ભારત

અડધી રાતે પુરા 364 દિવસો બાદ ખુલ્યું મહાદેવનું આ ધામ, નગચંદ્રેશવર એ આપ્યા ભક્તોને દર્શન

અડધી રાતે પુરા 364 દિવસો બાદ ખુલ્યું મહાદેવનું આ ધામ, નગચંદ્રેશવર એ આપ્યા ભક્તોને દર્શન,નાગપંચમી નિમિત્તે મહાકાલેશ્વર મંદિરના મુખ્ય શિખર પર સ્થિત ભગવાન શ્રી નાગચંદ્રેશ્વર મંદિરમાં દર્શન માટે સોમવારે રાત્રે 12 વાગ્યાથી દ્વાર ખોલવામાં આવ્યા હતા. જે 24 કલાક ખુલ્લું રહેશે.

364 દિવસ બાદ રાત્રે બરાબર 12 વાગે મહાકાલેશ્વર મંદિરના શિખર પર બિરાજમાન નાગચંદ્રેશ્વરના દર્શન માટે દ્વાર ખુલી ગયા. મંદિરના મહંત અને પાંડે પુજારીઓએ વિશેષ ત્રિકાલ પૂજા કરી, ત્યારબાદ સામાન્ય લોકોને દર્શન માટે પ્રવેશ મળ્યો. નાગચંદ્રેશ્વર મંદિરે દર્શન માટે સોમવારે સાંજે 7 વાગ્યાથી ભક્તોની કતારો લાગી હતી.

નિષ્ણાતોના મતે નાગચંદ્રેશ્વર પર બિરાજમાન શિવ પરિવારની આ અદ્ભુત પ્રતિમા 11મી સદીની છે, જેમાં શિવ-શક્તિનું સ્વરૂપ જોવા મળે છે, સામાન્ય રીતે શેષ નાગ પર માત્ર ભગવાન વિષ્ણુ જ બિરાજમાન હોય છે, પરંતુ મહાકાલ મંદિરની ટોચ પર શિવ પરિવાર નાગચંદ્રેશ્વર છે. પર બેઠા છે. આ સાથે શિખર પર ચાંદીના નાગ અને ચાંદીના શિવલિંગ પણ બિરાજમાન છે, જેના દર્શન માટે દર વર્ષે મોટી સંખ્યામાં ભક્તો ઉજ્જૈન પહોંચે છે.

મંદિરના મુખ્ય અને વરિષ્ઠ પૂજારી મહેશ શર્મા જણાવે છે કે મહાકાલમાં શિવ પરિવાર શેષ નાગ પર બિરાજમાન છે, તેથી આ એક અદ્ભુત પ્રતિમા છે. જો કે પ્રાચીન સમયમાં આ ઉત્સવ ક્ષિપ્રા નદીના કિનારે થતો હતો, એવું માનવામાં આવે છે કે જ્યારે શ્રી રામ ક્ષિપ્રાના કિનારે આવ્યા ત્યારે શેષ નાગે ભગવાન રામના ચરણોની પૂજા કરી હતી. ત્યારથી આ તહેવાર ત્યાં ઉજવવામાં આવતો હતો. બાદમાં, જ્યારે દુર્લભ મૂર્તિ મળી, ત્યારે તેને મહાકાલ મંદિરની ટોચ પર સ્થાપિત કરવામાં આવી અને મહાકાલના ધામમાં નાગપંચમીનો તહેવાર ઉજવવામાં આવ્યો.

એવું પણ માનવામાં આવે છે કે વિશ્વમાં વાસુકી, શેષ અને તક્ષક નામના ત્રણ સાપ છે. તેમાંથી તક્ષકે મહાદેવની તપસ્યા કરી અને શિવના સાનિધ્યમાં રહેવાનું વરદાન માંગ્યું. તક્ષકનો સ્વભાવ એકાંતવાળો છે, તેથી તે આખું વર્ષ એકાંતમાં રહે છે અને માત્ર એક જ વાર દર્શન આપે છે. વાસુકી નાગનું સ્થાન પ્રયાગમાં છે, શેષ સમુદ્રમાં ભગવાન વિષ્ણુની સેવામાં છે.

નાગચંદ્રેશ્વર મંદિર લગભગ 60 ફૂટની ઊંચાઈ પર છે. પહેલાના સમયમાં ભક્તો માટે મંદિર સુધી પહોંચવું મુશ્કેલ હતું. બાદમાં મંદિર પ્રબંધન સમિતિ દ્વારા લોખંડની સીડીઓ સાથે અન્ય માર્ગ બનાવવામાં આવ્યો હતો, જેથી વધુ દર્શનાર્થીઓ દર્શનનો લાભ લઈ શકે.

નાગપંચમી માટે કરાયેલી વ્યવસ્થા અનુસાર મંદિરે જતા અને જતા વાહનોને ચારધામ, હરસિદ્ધિ, બેગમબાગ, મહાકાલ ઘાટી, ગુદરી ચૌરાહા વગેરે માર્ગો પર રોકી દેવામાં આવ્યા છે. તેવી જ રીતે મહાકાલ મંદિરની આસપાસ બેરીકેટ અને ભક્તોની ભીડને જોતા રૂટમાં ફેરફાર કરવામાં આવ્યો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *