સ્પોર્ટ્સ

ટીમ ઇન્ડિયા ની પાસે છે ઇતિહાસ રચવાનો ગોલ્ડન ચાન્સ, બસ ખાલી કરવું પડશે આટલું જ….

ટીમ ઇન્ડિયા ની પાસે છે ઇતિહાસ રચવાનો ગોલ્ડન ચાન્સ, બસ ખાલી કરવું પડશે આટલું જ….,ટીમ ઈન્ડિયા પાસે હવે કેરેબિયન ધરતી પર ઈતિહાસ રચવાની સુવર્ણ તક છે. ભારતીય ટીમ વનડે શ્રેણીના ઈતિહાસમાં માત્ર એક જ વાર વેસ્ટ ઈન્ડિઝને ક્લીન કરી શકી છે. આ વર્ષે ફેબ્રુઆરીમાં રોહિત શર્માની કપ્તાનીમાં ભારતીય ટીમે કિરોન પોલાર્ડની આગેવાની હેઠળની વેસ્ટ ઈન્ડિઝની ટીમને 3-0થી હરાવ્યું હતું.

ટીમ ઈન્ડિયાએ પોર્ટ ઓફ સ્પેનમાં બીજી વનડેમાં વેસ્ટ ઈન્ડિઝને બે રને હરાવીને શ્રેણીમાં 2-0ની અજેય સરસાઈ મેળવી લીધી છે. હવે ભારતીય ટીમ 27 જુલાઈ (બુધવાર)ના રોજ રમાનારી ત્રીજી વનડે મેચ જીતીને વિન્ડીઝ ટીમ સામે ક્લીન સ્વીપ કરવા માંગશે. કોઈપણ રીતે, જો શિખર ધવનની આગેવાની હેઠળની ભારતીય ટીમ ત્રીજી વનડે મેચ જીતશે તો તે એક મોટો રેકોર્ડ બનાવશે.

ઈતિહાસમાં નજર કરીએ તો ભારતીય ટીમ વેસ્ટ ઈન્ડિઝ સામેની વનડે શ્રેણીમાં પોતાના ઘરઆંગણે ક્લીન સ્વીપ કરી શકી નથી. આવી સ્થિતિમાં તે ત્રીજી વન-ડે જીતતાની સાથે જ ઈતિહાસ રચશે. આ પ્રવાસ પહેલા ભારત અને વિન્ડીઝ વચ્ચે કેરેબિયન ધરતી પર 9 વનડે શ્રેણી રમાઈ હતી, જેમાં ચાર શ્રેણી વેસ્ટ ઈન્ડિઝના નામે હતી જ્યારે પાંચ શ્રેણી ભારતે જીતી હતી.

આ દરમિયાન ભારતનું સર્વશ્રેષ્ઠ પ્રદર્શન 2017માં હતું, જ્યાં તેણે પાંચ મેચોની શ્રેણી 3-1થી જીતી હતી. ભારતીય ટીમ 1983માં પ્રથમ વખત વેસ્ટ ઈન્ડિઝમાં ODI શ્રેણી રમવા ગઈ હતી. એટલે કે 39 વર્ષથી ભારતીય ટીમ વેસ્ટ ઈન્ડિઝને તેની ધરતી પર ODI શ્રેણીમાં ક્લીન કરી શકી નથી.

વેસ્ટ ઈન્ડિઝમાં વનડે શ્રેણી (ભારત)
1983 વેસ્ટ ઈન્ડિઝ 2-1થી જીત્યું
1988-89 વેસ્ટ ઈન્ડિઝ 5-0 જીત્યું
1996-97 વેસ્ટ ઈન્ડિઝ 3-1 જીત્યું
2002 ભારત 2-1 જીત્યું
2006 વેસ્ટ ઈન્ડિઝ 4-1 જીત્યું
2009 ભારત જીત્યું 2-1
2011 ભારત 3-2
2017 ભારત જીત્યું 3-1
2019 ભારત જીત્યું 2-0
2022 ભારત 2-0થી ઉપર

બીજી તરફ, ODI સિરીઝ જીતીને ભારતે વિન્ડીઝ સામે 16 વર્ષથી ચાલી રહેલી જીતનો સિલસિલો જાળવી રાખ્યો છે. વાસ્તવમાં, ભારતે 2006 પછી વિન્ડીઝ સામે એકપણ શ્રેણી ગુમાવી નથી, જ્યારે વેસ્ટ ઈન્ડિઝે તેના ઘરે 4-1થી પાંચ મેચની શ્રેણી જીતી હતી. 2006થી અત્યાર સુધી બંને ટીમો વચ્ચે વર્તમાન શ્રેણી સહિત કુલ 12 દ્વિપક્ષીય શ્રેણી રમાઈ છે, જેમાં ભારતીય ટીમ અજેય રહી છે. આ દરમિયાન ભારતે કુલ પાંચ વખત વેસ્ટ ઈન્ડિઝનો પ્રવાસ કર્યો છે, જ્યારે વેસ્ટ ઈન્ડિઝની ટીમ સાત વખત ODI શ્રેણી રમવા માટે ભારત આવી હતી.

જો તમે જુઓ તો ભારતીય ટીમ વનડે સીરીઝમાં માત્ર એક જ વાર વેસ્ટ ઈન્ડિઝને ક્લીન કરી શકી છે. આ વર્ષે ફેબ્રુઆરીમાં રોહિત શર્માની કેપ્ટન્સીમાં ભારતીય ટીમે વેસ્ટ ઈન્ડિઝને 3-0થી હરાવ્યું હતું. આ જીત સાથે, રોહિત શર્મા એવા પ્રથમ ભારતીય સુકાની બન્યા કે જેમની કપ્તાની હેઠળ ભારતે વનડે શ્રેણીમાં વિન્ડીઝને હરાવ્યું હતું.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *