ભારત

25 વર્ષ સુધી નઈ આવે વીજળી નું બીલ, આ છે સરકારની ધમાકેદાર યોજના… જાણીને ખુશમ ખુશ થઈ જશો

25 વર્ષ સુધી નઈ આવે વીજળી નું બીલ, આ છે સરકારની ધમાકેદાર યોજના… જાણીને ખુશમ ખુશ થઈ જશો,આ યોજના લોકો માટે ઘણી બધી બાબતોમાં ફાયદાકારક છે. સૌપ્રથમ, આ યોજના હેઠળ સોલાર પેનલ લગાવવાનો ખર્ચ ઓછો છે, કારણ કે તેનો એક ભાગ સરકાર તરફથી સબસિડી તરીકે ઉપલબ્ધ છે. કેન્દ્ર સરકાર ઉપરાંત ઘણી રાજ્ય સરકારો પણ તેમના તરફથી વધારાની સબસિડી આપી રહી છે. બીજી તરફ સોલાર પેનલ લગાવવાથી વીજ બિલની ઝંઝટનો અંત આવે છે.

ભારત સરકાર ઊર્જાના પરંપરાગત સ્ત્રોતોને બદલે વૈકલ્પિક સ્ત્રોતો પર ખૂબ ભાર મૂકી રહી છે. સરકાર ડીઝલ-પેટ્રોલનો વપરાશ ઘટાડીને આયાત બિલ ઘટાડવા માંગે છે. આનાથી દેશને વિદેશી હૂંડિયામણના ભંડારમાં ફાયદો તો થશે જ, પરંતુ પર્યાવરણની સુરક્ષામાં પણ મદદ મળશે. આને ધ્યાનમાં રાખીને સરકારે 2030 સુધીમાં બિનપરંપરાગત પદ્ધતિઓ દ્વારા 40 ટકા વીજળીનું ઉત્પાદન કરવાનો લક્ષ્યાંક રાખ્યો છે.

સરકારે આ વર્ષના અંત સુધીમાં સૌર ઉર્જામાંથી 100 ગીગાવોટ વીજળી ઉત્પન્ન કરવાનો લક્ષ્યાંક પણ નિર્ધારિત કર્યો છે, જેમાંથી 40 મેગાવોટ રૂફટોપ સોલાર પેનલ લગાવીને ઉત્પન્ન કરવાનું આયોજન છે. લક્ષ્ય હાંસલ કરવા માટે સરકાર ઘરની છત પર સોલાર પેનલ લગાવવા માટે સબસિડી પણ આપી રહી છે.

આ યોજના લોકો માટે ઘણી બધી બાબતોમાં ફાયદાકારક છે. સૌપ્રથમ, આ યોજના હેઠળ સોલાર પેનલ લગાવવાનો ખર્ચ ઓછો છે, કારણ કે તેનો એક ભાગ સરકાર તરફથી સબસિડી તરીકે ઉપલબ્ધ છે. કેન્દ્ર સરકાર ઉપરાંત ઘણી રાજ્ય સરકારો પણ તેમના તરફથી વધારાની સબસિડી આપી રહી છે. બીજી તરફ સોલાર પેનલ લગાવવાથી વીજ બિલની ઝંઝટનો અંત આવે છે.

તમારા ઘરમાં રોજિંદા ઉપયોગ માટેની વીજળી છત પર જ સોલાર પેનલ્સમાંથી ઉત્પન્ન થાય છે. તેનો ત્રીજો ફાયદો એ છે કે આ સ્કીમમાં કમાવાની તકો છે. જો ઘરની છત પર લાગેલી સોલાર પેનલ તમારી જરૂરિયાત કરતાં વધુ વીજળી બનાવી રહી છે, તો પાવર ડિસ્ટ્રિબ્યુશન કંપનીઓ તમારી પાસેથી ખરીદશે. આ રીતે, સોલર રૂફટોપ સબસિડી યોજના એક સાથે ત્રણ જબરદસ્ત લાભો આપે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *