ગુજરાત

રથયાત્રામાં CM ભૂપેન્દ્ર પટેલે સોનાની સાવરણીથી સાફ કર્યો રોડ, જુઓ રથયાત્રાના દ્રશ્યો

રથયાત્રામાં CM ભૂપેન્દ્ર પટેલે સોનાની સાવરણીથી સાફ કર્યો રોડ, જુઓ રથયાત્રાના દ્રશ્યો,દર વર્ષે અષાઢ મહિનાના શુક્લ પક્ષની બીજી તારીખે ઓડિશાના પુરીમાં આવેલા જગન્નાથ મંદિરથી જગન્નાથ રથયાત્રા નીકળે છે. આ ભવ્ય યાત્રામાં ભાગ લેવા માટે દેશ અને દુનિયાભરમાંથી ભક્તો પુરી પહોંચે છે. આ રથયાત્રા 1લી જુલાઈથી શરૂ થઈ છે જે 12મી જુલાઈ સુધી ચાલશે.

આ રથયાત્રામાં ભગવાન જગન્નાથ, બહેન સુભદ્રા અને ભાઈ બલભદ્ર સાથે ત્રણ ભવ્ય રથમાં સવાર થાય છે. જેમાં પહેલો રથ ભગવાન જગન્નાથનો, બીજો ભાઈ બલરામનો અને ત્રીજો બહેન સુભદ્રાનો છે. દર વર્ષે ભગવાન જગન્નાથ તેમની માસી ગુંડીચાના ઘર એટલે કે ગુંડીચા મંદિરની મુલાકાત લેવા માટે 3 કિમી લાંબી મુસાફરી કરે છે.

આ પછી તેઓ અહીં 7 દિવસ આરામ કરે છે અને પછી ફરી જગન્નાથ મંદિર પરત ફરે છે. 3 કિલોમીટરની આ ભવ્ય યાત્રા માટે ઘણા મહિનાઓ અગાઉથી તૈયારીઓ શરૂ થઈ જાય છે. દર વર્ષે ખાસ મુહૂર્તમાં રથ માટે લાકડા એકત્ર કરવાનું કામ શરૂ થાય છે, ત્યારબાદ મંદિરના સુથાર રથ બાંધે છે.જગન્નાથ યાત્રાના રથ ખૂબ જ ખાસ હોય છે.

જગન્નાથ રથયાત્રામાં ઉપયોગમાં લેવાતા ત્રણેય રથ ઘણી રીતે ખાસ છે. આ રથમાં ન તો ધાતુનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો છે અને ન તો એક ખીલીનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો છે. રથના રંગ પ્રમાણે લાકડાની પસંદગી કરવામાં આવે છે. ઉદાહરણ તરીકે, ભગવાન જગન્નાથ માટે ઘેરા રંગના લીમડાના લાકડાનો ઉપયોગ થાય છે અને તેમના ભાઈ-બહેનો માટે હળવા રંગના લીમડાના લાકડાનો ઉપયોગ થાય છે.

સોનાની સાવરણીથી પાથ સાફ કરવામાં આવે છે.રથયાત્રા શરૂ કરતા પહેલા ભગવાનની તેમજ ત્રણેય રથની વિશેષ પૂજા કરવામાં આવે છે. આ પછી, જ્યારે રથ યાત્રા માટે નીકળે છે, ત્યારે યાત્રાના માર્ગને સોનાની સાવરણીથી સાફ કરવામાં આવે છે. આ બધી વિધિઓ જોવા માટે દુનિયાભરમાંથી લોકો અહીં પહોંચે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *