આ સર્જરી એ તો કર્યું ન કરવાનું, એક્ટ્રેસ એ કરાવી સર્જરી તો થઈ એવી હાલત કે બહાર નીકળવા જેવી પણ નો રહી… જુઓ અહીં

0

આ સર્જરી એ તો કર્યું ન કરવાનું, એક્ટ્રેસ એ કરાવી સર્જરી તો થઈ એવી હાલત કે બહાર નીકળવા જેવી પણ નો રહી… જુઓ અહીં,કન્નડ અભિનેત્રી સ્વાતિ સતીષે તેના દાંતની સર્જરી કરાવી હતી, જેના કારણે તેનો ચહેરો બગડી ગયો છે. મળતી માહિતી મુજબ સ્વાતિએ એક પ્રાઈવેટ ક્લિનિકમાંથી જે દાંતની સર્જરી કરાવી હતી તેનું નામ ‘રુટ કેનાલ સર્જરી’ છે.

આ સર્જરી પછી તેનો ચહેરો ખરાબ રીતે સૂજી ગયો છે અને થોડો વાંકોચૂંકો દેખાય છે. સર્જરીના 20 દિવસ બાદ પણ તેનો ચહેરો સૂજી ગયો છે અને તેને ઓળખવો મુશ્કેલ બની રહ્યો છે. રૂટ કેનાલ સર્જરી શું છે? શા માટે કરવામાં આવે છે? કઈ સાવચેતી રાખવી જોઈએ? આ વિશે જાણો.રુટ કેનાલ ટ્રીટમેન્ટ એ ડેન્ટલ ટ્રીટમેન્ટનો એક પ્રકાર છે જે ચેપગ્રસ્ત દાંતને રિપેર કરવા અને તેમને નુકસાન થતા અટકાવવા માટે કરવામાં આવે છે.

તે ચેપગ્રસ્ત અથવા તૂટેલા દાંતને કારણે થતા દુખાવામાં રાહત આપે છે. રૂટ કેનાલ સર્જરી દરમિયાન, દાંતની અંદરની ચેતા અને દાંતના સોજાવાળા ભાગને દૂર કરવામાં આવે છે અને પછી દાંતની અંદરની સપાટી અને મૂળને સાફ કરીને સીલ કરવામાં આવે છે. જ્યારે મૌખિક બેક્ટેરિયા દાંતની અંદર જતા હોય ત્યારે રુટ કેનાલ થેરાપી જરૂરી છે.

આ સામાન્ય રીતે ત્યારે થાય છે જ્યારે દાંતની પોલાણને લાંબા સમય સુધી સારવાર ન કરવામાં આવે. જો કોઈ કારણસર દાંત તૂટી જાય તો પણ આવું થઈ શકે છે.રુટ કેનાલ ટ્રીટમેન્ટ અથવા એન્ડોડોન્ટિક સારવાર જરૂરી છે જ્યારે દાંતનો મધ્ય ભાગ રુધિરવાહિનીઓ, ચેતા અને જોડાયેલી પેશીઓને અસર કરે છે જે ચેપ અને બળતરાનું કારણ બને છે.

જો કોઈ વ્યક્તિને લાંબા સમયથી દાંતમાં દુખાવો અથવા પેઢામાં દુખાવો રહે છે, તો તેણે તરત જ ડેન્ટિસ્ટ પાસે જવું જોઈએ.ઘણા લોકોને ડર હોય છે કે રૂટ કેનાલ થેરાપી પછી તેમને દાંતમાં દુખાવો થશે. આ પ્રક્રિયામાં, ચેપનું કારણ બનેલા પરિબળને દૂર કરવામાં આવે છે, તેથી ઘણા લોકોને સારવાર પછી તરત જ રાહત મળે છે.

જો તમને રૂટ કેનાલ પછી દાંતમાં કોઈ સોજો અથવા કોઈ સંવેદના લાગે, તો ડૉક્ટરનો સંપર્ક કરો.રુટ કેનાલ પછી તમને દુખાવો ન થવો જોઈએ પરંતુ સર્જરી પછી થોડા દિવસો સુધી તમે દાંતમાં સંવેદનશીલતા જોઈ શકો છો. આ લક્ષણો સામાન્ય છે. મોટાભાગના કિસ્સાઓમાં, આડઅસર એકથી બે અઠવાડિયામાં ઓછી થઈ જાય છે અને પછી તમે ડૉક્ટરની સલાહ પર સામાન્ય ખાવા-પીવા પર પાછા જઈ શકો છો.

રૂટ કેનાલ સર્જરી દરમિયાન ખાસ ધ્યાન રાખો કે આ સર્જરી કે સારવાર રૂટ કેનાલ નિષ્ણાત દ્વારા જ કરવામાં આવે. આ સર્જરી ફક્ત અનુભવ ધરાવતા ડૉક્ટર દ્વારા જ કરાવો. દાંતમાં આવી ઘણી ચેતાઓ પણ હોય છે, જેની ખલેલ મોઢામાં લકવો પણ થઈ શકે છે. આ સાથે ઘણી ચેતા મગજમાં પણ જાય છે, તેથી હંમેશા નિષ્ણાતની સલાહ લીધા પછી આ સારવાર વિશે વિચારો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may have missed