ગુજરાત

પોતાના પિતા કરતા પણ મોટો પતિ મળ્યો , જ્યારે સાથે સુઈએ ત્યારે રડાતું પણ નહોતું નકર….

પોતાના પિતા કરતા પણ મોટો પતિ મળ્યો , જ્યારે સાથે સુઈએ ત્યારે રડાતું પણ નહોતું નકર….,લગ્ન થયા ત્યારે તે પંદર વર્ષની હતી. નિકાહ પછી ખબર પડી કે પતિની ઉંમર મારા પિતા કરતા થોડી વધારે છે. ત્યારબાદ એક પછી એક રહસ્યો ખૂલતા રહ્યા.

તે જોઈ શકતો નહતો તેમજ કોઈ કામ-કાજ પણ કરતો નહતો. ગામમાં છોકરી ન મળી ત્યારે તેણે મને ખરીદી હતી.મારા પોતાના પિતાએ રૂપિયા માટે થોડા હજારમાં મારો સોદો કર્યો હતો. હું રડી, રોષે ભરાઈ, પરંતુ બધું નિરર્થક.

ખરીદવામાં આવેલી દુલ્હન, જેને બીજી- ત્રીજી વખત પણ વેચવામાં આવશે, જ્યાં સુધી શરીર સારું રહેશે.અચકાતા-અચકાતા મુર્શીદાએ તેની અટકેલી કહાની સંભળાવી. કૅમેરો જોઈને તે હસી પણ પડે છે- એ હાસ્ય, જેનું હસવાનું દિલ નથી, ભયભીત હોય છે.નૂંહનાં ઘાગસ ગામમાં કાચા-પાકા મકાન છે. અમે જ્યારે, ત્યાં પહોંચીએ છીએ, તે તે પોતાના ઠેકાણાના બદલે ક્યાંક બીજે મળવા માટે કહે છે.

ત્યાં ખુલ્લા મનથી વાત કરી શકાતી નથી. આછો ઓરેન્જ કલરનો જુનો દુપટ્ટો અને મુર્શિદા બે બાળકો સાથે ત્યાં પહોંચી, જ્યાં અમે રોકાયા હતા.બે બાળકો ઘરે છે, પિતાની સંભાળ રાખવા- તે મેવાતીમાં કહે છે.

અંધ પતિને થોડા સમય માટે પણ એકલો છોડી શકાતો નથી, પરંતુ તેના પર તેને ઘણો ગુસ્સો પણ આવે છે. કારણો જ કારણો છે, જે 20 વર્ષની શરૂઆતનાં પડાવ પર ઉભેલી યુવતીને ઘરડી બનાવી દે છે.આજુબાજુના ગામમાંથી પણ જ્યારે કોઈએ છોકરી ન આપી, ત્યારે તે વૃદ્ધે મારા પિતાને 15 હજાર આપીને મને ખરીદી લીધી હતી.

આ બધું મને લગ્ન પછી ખબર પડી.હું રડી રહી હતી. માતાનો અબ્બુ સાથે પણ ઘણી વખત ઝઘડો પણ થતો હતો. તે કલ્પના કરી રહી હતી કે આનાથી વધુ સારું, તો તેઓ તેમની પુત્રીને નદીમાં ફેંકી દીધી હોત.હવે તે પરત ફરવા માંગે છે. પતિ ગુસ્સે થાય છે. ઘરમાં રહી ગયેલા બાળકોને બિનજરૂરી માર મારવામાં આવશે.

હું જતા-જતા પૂછું છું – જો તમારી પાસે તમારા પતિ સાથેનો કોઈ ફોટો હોય, તો તે મને મોકલી શકશો! તે ફરીથી હસવા લાગે છે, તે જ નર્વસ હાસ્ય. ‘ના! અમારો કોઈ ફોટો નથી.’ એક બાળકને ખોળામાં ઉઠાવીને, બીજાને ખેંચીને તે જતી રહે છે.અરાવલીની ટેકરીઓથી ઘેરાયેલું એ ગામ છોડ્યા પછી અમારું આગલું સ્ટોપ મઢીં ગામ છે. મારા સ્થાનિક મિત્ર રાજુદ્દીન જંગ રસ્તામાં ઘણી બધી વાતો કહે છે.

રાજુદ્દીનના કહેવા મુજબ, જો કોઈ કારણસર પુરુષને પત્ની ન મળે તો તે ગરીબ રાજ્યોમાંથી યુવતીને ખરીદીને લાવે છે. આ યુવતીઓને એક વાર નહીં, ઘણી વખત વેચવામાં આવે છે. ઘણી વખત તો તે પાંચ કે તેથી વધુ વખત વેચાય છે. દર વખતે તેના નિકાહ પણ કરાય છે, જેથી તેઓ કહેવાતા પતિની દરેક જરૂરિયાત પૂરી કરી શકે.

તેના માચે રસોઈ બનાવવી અને પશુઓને પાળવાથી લઈને તેના બાળકોને ઉછેરવા અને સાથે સુવા સુધી.સલીમ કહે છે – તમે ક્યારેય પશુ બજાર જોયું છે? ત્યાં તેનું શરીર જોઈને ભાવ લાગે છે કે આ પશું કામનું છે, કે આ પશું કામનું નથી. એ જ રીતે છોકરીઓની પણ બોલી લાગે છે. ઉંમર જેટલી નાની તેટલી કિંમત વધારે.

આવી છોકરી લાંબા સમય સુધી યુવાન રહી શકશે, તે લાંબા સમય સુધી શારીરિક જરૂરિયાતો પૂરી કરી શકશે.હું પૂછું છું- પણ નિકાહ તો થાય છે! તો પછી પતિની જવાબદારી ન બની જાય? સલીમ કહે છે- નિકાહ તો થાય છે, પણ સામાનની જેમ જ રહે છે.

જેને રૂપિયાની જરૂર પડશે, તે વેચશે. જેને નવું શરીર જોઈતું હશે તે ખરીદશે.છેવટે ફિરોજપુર કોર્ટમાં પહોંચીએ છીએ, જ્યાં ગૌસિયા ખાન આમારી રાહ જોઈ રહીં છે. હૈદરાબાદથી ચૌદ વર્ષની ઉંમરમાં લગ્ન કરીને માવાત આવેલી ગૌસિયા નસીબવાળી છે,

જે તેની બોલીમાં હજી પણ હૈદરાબાદી લહેકો જાળવ્યો છે.અરાવલીની પર્વતોની તરફ જોઈને તે યાદ કરે છે. હું પહાડીઓ જોતી અને વિચારતી હતી કે ગમે તેમ કરીને પણ અહીંથી ભાગી જાઉ.

ત્યાંથી ટ્રેન પસાર થતી હતા, હું દરરોજ તેનો અવાજ સાંભળતી હતી અને ભાગી જવાના સપના જોતી હતી. દિવસ દરમિયાન કેટલીયે વાર આવું થતું હતુ.ઘણા વર્ષો વીતી ગયા. પછી હું એક છોકરાની માતા બની. તે બે વર્ષનો થયો, પછી પ્રથમ વખત મને મારી માતાના ઘરે જવાની મંજૂરી મળી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *