ભારત

પતિ ના અવસાન બાદ દીકરીને મોટી કરવા માટે ‘મર્દ’ બનીને ઉભી રહી મહિલા- વાંચો હદય પીગળાવતી સ્ટોરી

દીકરીને ઉછેરવા માટે 36 વર્ષથી પુરુષ બનીને જીવતી સ્ત્રી મરતા સુધી ‘મુથુ’ જ રહેવા માંગે છે, દીકરીનું ભવિષ્ય સુધારવા માટે પુરુષોના તમામ કામ કરીને પૈસા કમાય છે.

પિતૃસત્તાક સમાજમાં કોઈ પણ સ્ત્રી માટે પોતાનું જીવન એકલા જીવવું કેટલું મુશ્કેલ હોય છે, તેનો અંદાજ તમે એ વાત પરથી લગાવી શકો છો કે પતિના મૃત્યુ પછી સ્ત્રી 36 વર્ષ સુધી પુરુષના વેશમાં જીવે છે.

આટલા વર્ષો સુધી તે પોતાની ઓળખ બદલીને જીવતી હતી અને ઓળખ માત્ર નામમાં જ ન હતી, પરંતુ મહિલાએ દુનિયાની સામે પોતાનું લિંગ પણ બદલી નાખ્યું હતું. મહિલાએ જણાવ્યું કે તેણે પોતાની દીકરીને ઉછેરવા અને તેને સુરક્ષિત રાખવા માટે આવું કર્યું હતું.

ભૂતકાળમાં જ્યારે મહિલાએ પોતાની વાત શેર કરી તો બધાને જાણીને આશ્ચર્ય થયું કે આજે પણ આપણા દેશમાં એક મહિલાને આવું કરવાની ફરજ પાડવામાં આવે છે.

આ વાર્તા છે તમિલનાડુના થૂથુકુડી શહેરથી 30 કિમી દૂર કટ્ટનાયકનપટ્ટી ગામના એસ. પેટ્યામ્મલની. તેઓ હવે 57 વર્ષના છે. લગ્નના માત્ર 15 દિવસ પછી જ્યારે તેના પતિનું અવસાન થયું, ત્યારે તે 20 વર્ષની હતી અને આગળ લાંબુ જીવન જીવવાનું હતું, તેથી તેણે એક નિર્ણય લીધો જે બિલકુલ સરળ ન હતો.

કટ્ટનાયકનપટ્ટી ગામની રહેવાસી પટ્ટીમ્મલ એક મજૂર તરીકે કામ કરતી હતી અને તેના પતિના મૃત્યુ પછી ચાની દુકાનોમાં કામ કરતી હતી, પરંતુ અહીં તેણે શોષણનો સામનો કરવો પડ્યો હતો.

આ પછી આખરે તેણે તિરુચેન્દુર મુરુગન મંદિર જઈને તેના વાળ કપાવ્યા અને તેણે છોકરાઓની જેમ શર્ટ અને લુંગી પહેરવાનું શરૂ કર્યું. છેલ્લા ઘણા વર્ષોથી, તે તેના પોતાના ગામમાં જ રહે છે, જો કે તેની પુત્રી અને કેટલાક નજીકના સંબંધીઓ સિવાય કોઈને ખબર નથી કે તે પટ્ટિયામ્મલ છે, મુથુ નથી.

પેટ્યામ્મલ મુથુ બન્યો અને પુરુષો જે કરે છે તે બધું જ કર્યું. ચિત્રકાર તરીકે કામ કર્યું, ચા માસ્તર અને પરાઠા માસ્ટર તરીકે કામ કર્યું અને ક્યારેક 100 દિવસની રોજગાર યોજનામાં પણ કામ કર્યું. આ બધા પૈસા તે પોતાની દીકરીના ભવિષ્યને સુધારવા માટે વાપરતી રહી.

તેણીના આધાર કાર્ડથી લઈને મતદાર આઈડી અને બેંક ખાતા સુધી, તેણીએ તેનું નામ મુથુ તરીકે નોંધ્યું છે અને તે એક પુરુષની ઓળખ સાથે રહે છે. તેની પુત્રીના પણ લગ્ન થઈ ગયા છે, પરંતુ તે ન તો તેની ઓળખ બદલવા તૈયાર છે કે ન તો તેના કપડાં. તેઓ તેમના મૃત્યુ સુધી તેમની પુરૂષવાચી ઓળખ જાળવી રાખવા માંગે છે.

પેટ્યામ્મલ માને છે કે હવે તે આ ઓળખ બદલવાની નથી. તેણે કહ્યું કે એક રીતે, આ ઓળખને કારણે તેની પુત્રીને સુરક્ષિત જીવન મળ્યું છે, તેથી તે મૃત્યુ સુધી ‘મુથુ’ જ રહેવા માંગે છે.

તેણી પાસે પોતાનું ઘર નથી અને તે વિધવા પ્રમાણપત્ર માટે અરજી પણ કરી શકતી નથી પરંતુ તેની પાસે મનરેગા જોબ કાર્ડ છે. તેણે સરકાર પાસે મદદ માંગી છે. અને સાથે સાથે સ્થાનિક કલેક્ટરે આ મામલે તપાસ કર્યા બાદ તેને કોઈ સામાજિક કલ્યાણ યોજના સાથે જોડવાનું કહ્યું છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *