બ્રહ્મચારી હોવા છતાં પિતા છે બજરંગબલી, જાણો તેમની સાથે જોડાયેલ 7 રહસ્યો

0

બ્રહ્મચારી હોવા છતાં પિતા છે બજરંગબલી, જાણો તેમની સાથે જોડાયેલ 7 રહસ્યો: હનુમાન ભક્તો ચૈત્ર માસની પૂર્ણિમાના દિવસે હનુમાનજીની જન્મજયંતિ ઉજવે છે.

એવી ધાર્મિક માન્યતા છે કે પવનપુત્ર હનુમાનજીનો જન્મ કર્ણાટકના કોપલ જિલ્લામાં સ્થિત હમ્પી પાસેના એક ગામમાં થયો હતો. એવું માનવામાં આવે છે કે તેમનો જન્મ માતંગ ઋષિના આશ્રમમાં થયો હતો. હનુમાનજીના જન્મનો હેતુ શ્રી રામને સહકાર આપવાનો હતો.

ભગવાન ઈન્દ્રદેવે હનુમાનજીને આ વરદાન આપ્યું હતું કે તેઓ પોતાની ઈચ્છાથી મૃત્યુ પામી શકે છે. તે જ સમયે, ભગવાન શ્રી રામના વરદાન અનુસાર, હનુમાનજીને યુગના અંતમાં જ મોક્ષ મળશે.

તે જ સમયે, માતા સીતાના વરદાન અનુસાર, તેઓ ચિરંજીવી રહેશે. માતા સીતાના આ વરદાનને કારણે દ્વાપર યુગમાં પણ હનુમાનજીનો ઉલ્લેખ છે. આમાં તે ભીમ અને અર્જુનની પરીક્ષા લેતો જોવા મળે છે. કળિયુગમાં તેમણે તુલસીદાસજીને દર્શન આપ્યા હતા. શ્રીમદ ભાગવતમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે કળિયુગમાં હનુમાનજી ગંધમાદન પર્વત પર નિવાસ કરે છે.

હનુમાનજી પવનપુત્ર, અંજની પુત્ર, મારુતિ નંદન, બજરંગબલી, કેસરીનંદન, સંકટમોચન જેવા અનેક નામોથી ઓળખાય છે. તમને જણાવી દઈએ કે હનુમાનજીના સંસ્કૃતમાં 108 નામ છે. તેમના દરેક નામમાં જીવનનું એક વર્ષ છુપાયેલું છે. એટલા માટે હનુમાનજીના આ 108 નામ ખૂબ જ પ્રભાવશાળી છે.

ભગવાન રામ ભક્ત હનુમાનજી વિશે એવી માન્યતા છે કે તેઓ બ્રહ્મચારી છે. પણ બ્રહ્મચારી હોવા છતાં એક પુત્રના પિતા હતા. દંતકથા અનુસાર, માતા સીતાને શોધવા લંકા તરફ જતા હતા ત્યારે તેમની એક રાક્ષસ સાથે લડાઈ થઈ હતી.

તેને પરાજિત કર્યા પછી, તેઓ થાકી ગયા અને તેમના પરસેવાના ટીપાને મગર ગળી ગયો, ત્યારબાદ મકધ્વજા નામના પુત્રનો જન્મ થયો. એવી ધાર્મિક માન્યતા છે કે રામ ભક્ત હનુમાનજી પણ મા દુર્ગાના સેવક છે. હનુમાનજી માતાની આગળ ચાલે છે અને ભૈરવજી તેમની પાછળ ચાલે છે. દેશના તમામ મંદિરોની આસપાસ ચોક્કસપણે હનુમાનજી અને ભૈરવજીનું મંદિર છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may have missed