ગુજરાતીઓ માટે ગર્વ: ગુજરાતનું આ ગામ છે સૌથી ધનાટ્ય, 5 હજાર કરોડ તો ખાલી કેશ જમા

0

ભારતને કૃષિપ્રધાન દેશ કહેવામાં આવે છે. ભારતનું અર્થતંત્ર પણ મોટાભાગે ખેતી પર નિર્ભર છે. 2011ની વસ્તી ગણતરી મુજબ દેશમાં 649,481 ગામો છે. ગામની સ્થિતિ પર પણ દેશની સ્થિતિ નિર્ભર છે.

દેશની આ નિર્ભરતાને આશાનું કિરણ દેખાડી રહેલા કેટલાક ગામો એવા છે જે પોતાની મહેનત, ક્રિએટિવિટી અને ઉત્સાહથી દેશના શહેરોને ઘણું શીખવી શકે છે.

ભારત ગામડાઓનો દેશ છે અને ભારતની આત્મા લગભગ 6.50 લાખ ગામડાઓમાં જ વસે છે. જો તમે પણ ગામ વિશે સાંભળીને ખરાબ રસ્તાઓ, માટીથી ભરેલી શેરીઓ, હેન્ડપંપ ચલાવતા લોકો કે ખેતરોમાં કામ કરતા મજૂરોની છબી બનાવો છો તો હવે તમારે તમારો અભિગમ બદલવાની જરૂર છે.

દેશનાં ગામડાંઓ સમૃદ્ધિના નવા પથ પર આગળ વધી રહ્યાં છે અને વિશ્વનું સૌથી ધનિક ગામ ભારતમાં ગુજરાતમાં આવેલું છે જેનું નામ માધાપર છે. 1990ના દાયકામાં જ્યારે ટેકનોલોજીનો યુગ આવ્યો ત્યારે માધાપર દેશના પ્રથમ હાઇટેક ગામનું સ્વરૂપ ધારણ કરી ચૂક્યું હતું.

આખા ગુજરાનો છેલ્લા બે દાયકામાં ઘણો વિકાસ થયો છે, પરંતુ કચ્છ વિસ્તારના આ ગામની વિશેષતા સારી હોટલો, બુદ્ધિશાળી લોકો, ટેકનોલોજીનો પ્રભાવ વગેરે હતી. જેના કારણે ગુજરાતનું માધાપર ગામ મોટી સભાઓ યોજવા માટેનું શ્રેષ્ઠ સ્થળ બન્યું છે.

ગામના તમામ લોકોની મિલકતની વિગતો બહાર કાઢીએ તો માધાપરનો સમાવેશ ભારતના જ નહીં પરંતુ વિશ્વનો સૌથી ધનિક ગામની યાદીમાં થાય છે.

ગુજરાતના કચ્છ જિલ્લામાં આવેલું માધાપર નામનું આ ગામ બેંક ડિપોઝીટની દ્રષ્ટિએ વિશ્વના સૌથી ધનિક ગામોમાંનું એક છે. 7,600 ઘર વાળા માધાપર ગામમાં 17 બેંકો આવેલી છે. તમને જાણીને નવાઈ લાગશે કે આ તમામ બેંકોમાં 92,000 લોકોના 5000 કરોડ રૂપિયા ડિપોઝીટ છે.

માધાપરએ કચ્છના ઇજિપ્તવાસીઓ દ્વારા વસાવાયેલા 18 ગામો પૈકીનું એક ગામ છે. ગામડાની બેંકમાં માથાદીઠ સરેરાશ ડિપોઝીટ 15 લાખ રૂપિયાની આસપાસ છે.

કચ્છના વ્યવસાયની આ બેંકોના ખાતાધારકો UK, USA, કેનેડા અને વિશ્વના અન્ય ઘણા ભાગોમાં રહે છે. પોતાના વતન સાથે જોડાયેલા રહેવાથી અને તેમને ક્યારેય ન ભૂલવાથી કેવી રીતે મોટો ફરક પડી શકે છે તેનું ઉદાહરણ તેમણે આપ્યું છે.

17 બેંકો ઉપરાંત, માધાપર ગામમાં શાળા, કોલેજ, તળાવો, હરિયાળી, ડેમ, આરોગ્ય કેન્દ્રો અને મંદિરો પણ છે. ગામમાં અત્યાધુનિક ગૌશાળા પણ છે. હવે પ્રશ્ન એ થાય છે કે માધાપર ગામ ભારતના પરંપરાગત ગામોથી આટલું અલગ કેમ છે?

માધાપર ગામના મોટાભાગના લોકો NRI છે. તેમણે દેશની બહાર નોકરી કરી અને પૈસા કમાવી ગામની પ્રગતિમાં ફાળો આપ્યો અને પૈસા અહીં જમા કર્યા છે. તે ઉપરાંત ગામમાં શાળા, કોલેજ, આરોગ્ય કેન્દ્ર, મંદિર, ડેમ, હરિયાળી અને તળાવો બનાવવામાં આવ્યા છે.

વર્ષ 1968માં લંડનમાં ‘માધાપર વિલેજ એસોસિએશન’ નામની સંસ્થાની સ્થાપના કરવામાં આવી હતી, જેનો ઉદ્દેશ્ય વિદેશમાં ગામની છબી સુધારવાનો અને લોકોને જોડવાનો હતો.

માધાપર ગામમાં મોટાભાગની વસ્તી પટેલોની છે. આમાંના 65 ટકાથી વધુ લોકો NRI છે. તેઓ દેશની બહાર કામ કરે છે અને તેમના પરિવારને પૈસા મોકલે છે. આમાંથી ઘણા NRI પૈસા કમાઈને ભારત પાછા આવ્યા અને ગામમાં પોતાનું સાહસ શરૂ કર્યું. હજુ પણ માધાપરનો મુખ્ય વ્યવસાય ખેતી છે અને ખેત પેદાશો મુંબઈ સહિત દેશના અન્ય ભાગોમાં મોકલવામાં આવે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may have missed