2025 સુધીમાં દેશભરમાં પ્રીપેડ સ્માર્ટ મીટર લગાવવામાં આવશે, વીજળીના બિલની ચુકવણીની પદ્ધતિ બદલાશે

0

હવે સમગ્ર દેશમાં દરેક ઘરમાં સ્માર્ટ મીટર લગાવવામાં આવશે. સરકારે આ માટે સમય મર્યાદા નક્કી કરી છે. તમને જણાવી દઈએ કે થોડા દિવસો પહેલા વીજ મંત્રાલયે સરકારના તમામ કેન્દ્રીય મંત્રાલયોને સલાહ આપી હતી કે તેઓ તેમના વહીવટી નિયંત્રણ હેઠળની સંસ્થાઓને પ્રીપેડ સ્માર્ટ મીટર સ્થાપિત કરવા સૂચના આપે. હવે આ અંગે પાવર મંત્રાલય દ્વારા નોટિફિકેશન બહાર પાડવામાં આવ્યું છે. પ્રીપેડ સ્માર્ટ મીટરની સ્થાપના પછી, એવી અપેક્ષા રાખવામાં આવે છે કે વીજળી વિતરણ કંપનીઓની આર્થિક સ્થિતિ સુધરશે, જે હજુ પણ બાકી વીજળીના બીલોનો બોજ છે.

પ્રીપેડ મીટર પ્રીપેડ મોબાઇલની જેમ જ કામ કરે છે, એટલે કે પૈસા જેટલી વીજળી. જો કે, દેશના ઘણા ભાગોમાં પ્રીપેડ મીટરનો ઉપયોગ થાય છે. જેને રિચાર્જ કરવાની જરૂર છે. કેન્દ્ર સરકારની કચેરીઓ, એકમોમાં પ્રીપેડ મીટર લગાવ્યા બાદ તેને સમગ્ર દેશમાં લાગુ કરવામાં આવશે. તમામ વીજ ગ્રાહકોના ઘરમાં પ્રીપેડ સ્માર્ટ મીટર લગાવવામાં આવશે. મંત્રાલય દ્વારા બહાર પાડવામાં આવેલી સૂચના અનુસાર, કૃષિ સિવાય દરેક જગ્યાએ પ્રીપેડ સ્માર્ટ મીટર લગાવવામાં આવશે.

ઉર્જા મંત્રાલયે તેની સૂચનામાં કહ્યું છે કે ડિસેમ્બર 2023 સુધીમાં તમામ બ્લોક સ્તરની સરકારી કચેરીઓમાં સ્માર્ટ મીટર લગાવવામાં આવશે. સૂચનામાં એમ પણ કહેવામાં આવ્યું છે કે રાજ્ય વીજ પંચ આ સમયમર્યાદાને બે વખત અને વધુમાં વધુ 6 મહિના સુધી લંબાવી શકે છે. જોકે, તેઓએ આ માટે માન્ય કારણો પણ આપવાના રહેશે. નોટિફિકેશન અનુસાર, ધીમે ધીમે માર્ચ 2025 સુધીમાં, પ્રીપેડ સ્માર્ટ મીટર સમગ્ર દેશમાં સ્થાપિત થઈ જશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may have missed