ગુરુદ્વારાની બહાર મૌન, આઈસ્ક્રીમ પાર્લરમાં તાલિબાન … જાણો કાબુલની સ્થિતિ કેવી છે- જાણીને ચોંકી જશો.

0

ઝગમગતી દુકાનો, બજારમાં ભીડ, શેરીઓમાં હિલચાલ, રસ્તો ઓળંગતા શીખ, આઈસ્ક્રીમ પાર્લરમાં તાલિબાની. આ તમામ તસવીરો એ જ અફઘાનિસ્તાનની છે, જ્યાં થોડા દિવસો પહેલા તાલિબાનોએ સત્તા કબજે કરી છે. આ તે જ કાબુલની તસવીરો છે જ્યાં 15 ઓગસ્ટની સાંજથી તાલિબાનનો કબજો છે. ત્રણ દિવસ સુધી ધાક રહ્યા બાદ લોકો બહાર આવવા લાગ્યા છે અને દુકાનો ખુલી છે.

અફઘાનિસ્તાનમાં પેટનો સૌથી મોટો મુદ્દો હવે છે. કોઈ વ્યક્તિ લાંબા સમય સુધી ભયથી ઘરે બેસી શકતો નથી. જો તમારે ખવડાવવું હોય, તો તમારે કામ પર આવવું પડશે. કાબુલના બજારના આ ચિત્રમાંથી આ મજબૂરી બહાર આવી રહી છે. બજારમાં જેવો દેખાવ અહીં દેખાય છે તેવો જ છે. દુકાનો પહેલાની જેમ શણગારવામાં આવી છે.

રેશનની દુકાનો, આવશ્યક ચીજવસ્તુઓની દુકાનો, બધું ખુલ્લું છે. ત્રણ દિવસથી ભય અને ગભરાટ વચ્ચે લોકો ખરીદી કરવા મજબૂરીમાં આવી ગયા છે. મહિલાઓ પણ ભય અને ભયના પડછાયા હેઠળ ખરીદી કરવા પહોંચી છે.કાબુલના પ્રખ્યાત પક્ષી સિરીઝનો નજારો જુઓ. દુકાનો ખુલી ગઈ છે. આ પક્ષીઓનું પ્રખ્યાત બજાર છે. જોકે અહીં થોડા લોકો છે. ઘણી દુકાનો હજુ પણ બંધ છે, જે એ હકીકતનો પુરાવો છે કે તાલિબાનનો ભય રહે છે, જે લોકો દુકાન ખોલવા આવ્યા છે તેમના માટે આજીવિકાનો પ્રશ્ન છે.

કાબુલના પીડી -1 વિસ્તારની આ તસવીર છે. આ એક શીખ ગુરુદ્વારા છે. ગુરુદ્વારાની બહાર જુઓ, બાળકો સ્કેટિંગ કરી રહ્યા છે. આ નિર્દોષ લોકોને ખ્યાલ નથી કે તાલિબાન અફઘાનિસ્તાનમાં પાછો ફર્યો છે. ગુરુદ્વારા પાસે એક શીખ દુકાનદારની દુકાન પણ ખુલ્લી છે. શીખ દુકાનદાર કહે છે કે કોઈ સમસ્યા નથી. અફઘાનિસ્તાનમાં શીખોની સંખ્યા મોટી છે. શીખ સમુદાયના લોકોએ મોટી સંખ્યામાં ગુરુદ્વારાઓમાં આશરો લીધો છે. તેમને પરત લાવવાના પ્રયાસો કરવામાં આવી રહ્યા છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may have missed