ચા વેચીને પિતાએ ભણાવ્યો, પહેલા જ પ્રયાસમાં બની ગયો IAS ઓફિસર-કોમેન્ટમાં બધાઈ આપીએ

0

એવું કહેવામાં આવે છે કે જો કોઈ વ્યક્તિમાં દ્ર determination સંકલ્પ હોય અને તે કોઈ પણ કાર્ય કરવા માટે કટિબદ્ધ હોય, તો તેને સફળતા પ્રાપ્ત કરવામાં કોઈ રોકી શકે નહીં. દેસલ ડેને પણ આવું જ કંઈક કર્યું છે. મહેનતને કારણે તે આજે આઈ.એ.એસ. દેશ દાનનો જન્મ રાજસ્થાનના જેસલમેર જિલ્લાના સુમાલિયા ગામમાં થયો હતો. સરકારી નોકરીના અભાવે તેના પિતા તેના ખર્ચ પૂરા કરવા ચા વેચતા. જે પૈસા બાકી હતા તે ખર્ચ કર્યા પછી, દેશલે તેને એક પુસ્તક ખરીદવા માટે ચેરિટીમાં આપ્યું.

પિતાની આર્થિક સ્થિતિ અને કૌટુંબિક જવાબદારીએ તેને નાની ઉંમરે જ જવાબદાર બનાવ્યો હતો. દેશ દાન પાસે કુલ સાત ભાઈ-બહેન છે. ફક્ત તેના મોટા ભાઇ અને તેમણે અભ્યાસ તરફ ધ્યાન આપ્યું. જોકે, પારિવારિક પરિસ્થિતિને કારણે તેનો મોટો ભાઈ વધારે અભ્યાસ કરી શક્યો નહીં. દરમિયાન, તેના મોટા ભાઈની પસંદગી ભારતીય નૌકાદળમાં થઈ હતી.

મોટા ભાઈને નોકરી મળ્યા બાદ તેના પરિવારની સ્થિતિ થોડી સુધરી હતી, પરંતુ તે દરમિયાન તેનો મોટો ભાઈ આઈએનએસ સિંધુરક્ષક સબમરીનમાં ફરજ પર હતો ત્યારે શહીદ થયો હતો.

મોટા ભાઈના ગયાના આ સમાચારે દેશલ દાનને અંદરથી હલાવી દીધો હતો. અહીંથી તેમના મનમાં યુપીએસસીનો આઈડિયા આવ્યો. જ્યારે દેશ દાનનો ભાઈ શહીદ થયો ત્યારે તે 10 મા ધોરણમાં હતો. તે દસમી પછી કોટા ચાલ્યો ગયો. તેણે કોટાથી જ 12 મા ધોરણ પાસ કર્યો હતો. આ પછી તેણે જેઇઇને પ્રવેશ આપ્યો અને તે પસંદગી પામ્યો.

તેમણે આઈઆઈટી જબલપુરમાંથી સ્નાતક થયા. આ પછી દેશલ ચેરિટીની તૈયારી માટે દિલ્હી આવ્યો હતો. તેણે અહીં તેના પિતાના પૈસાથી અભ્યાસ કર્યો અને યુપીએસસીમાં પ્રથમ પ્રયાસમાં પસંદગી પામ્યો. 2017 ની યુપીએસસી પરીક્ષામાં એઆઈઆરને 82 મો રેન્ક મળ્યો હતો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may have missed