ગુજરાતની સાબરમતી નદી માંથી મળી આ ભયાનક વસ્તુ-જાણીને આંખો પહોળી થઇ જશે

0

અત્યાર સુધી, દેશના ઘણા શહેરોમાં ગટરની લાઇનમાં કોરોના વાયરસની જીવંત પુષ્ટિ થઈ છે, પરંતુ પ્રથમ વખત કુદરતી જળ સ્ત્રોતોમાં પણ કોરોના વાયરસની હાજરી મળી આવી છે. અમદાવાદ, ગુજરાતની જીવાદોરી કહેવાતી સાબરમતી નદીમાં કોરોના વાયરસ મળી આવ્યો છે. અહીંથી લીધેલા તમામ નમૂનાઓ ચેપ લાગ્યાં છે.

સાબરમતીની સાથે અમદાવાદ, કાંકરિયા, ચાંડોળા તળાવના અન્ય જળ સ્ત્રોતોમાંથી લીધેલા નમૂનાઓ પણ ચેપ લાગ્યાં છે. એટલું જ નહીં, જ્યારે વિદ્યાર્થીઓએ આસામના ગુવાહાટી વિસ્તારમાં નદીઓની પણ તપાસ કરી, ત્યારે ભરૂ નદીમાંથી લેવામાં આવેલા નમૂનાના કોરોના ત્યાં ચેપ લાગ્યાં હતાં.

આ અભ્યાસ પછી, કુદરતી જળ સ્ત્રોત વિશે પણ જાણવા ફરીથી અભ્યાસ શરૂ કરવામાં આવ્યો. અમદાવાદમાં સૌથી વધુ વેસ્ટ વોટર ટ્રીટમેન્ટ પ્લાન્ટ હોવાથી અને ગુવાહાટીમાં એક પણ પ્લાન્ટ નથી. તેથી, આ બે શહેરોની પસંદગીના નમૂનાઓ લેવાનું શરૂ કરાયું હતું.

સંશોધનકારોએ જણાવ્યું હતું કે સાબરમતીથી ચેપગ્રસ્ત તમામ નમૂનાઓ મળ્યા બાદ ગુવાહાટીમાં કામ શરૂ કરાયું હતું. માર્ચ સુધી રોપણી અને તપાસ ચાલુ હતી અને તે દરમિયાન ભરૂ પાસેથી લીધેલા નમૂનાઓ નદીમાં ચેપ લાગ્યાં છે. જોકે, બ્રહ્મપુત્રા નદી વિશે ઓછી આશંકા છે. એવી માન્યતા પણ છે કે ત્યાં ઓછા કોરોના કેસ હોવાને કારણે આવું થઈ શકે છે.

મનીષના જણાવ્યા અનુસાર 3 સપ્ટેમ્બરથી 29 ડિસેમ્બર 2020 સુધી દર અઠવાડિયે નમૂના લીધા બાદ પરીક્ષણ કરવામાં આવ્યું હતું અને તેમાં ઘણી બધી હાજરી જોવા મળી હતી. સાબરમતીમાંથી 4 44 નમૂના લેવામાં આવ્યા હતા, કાંકરિયાના 9 549 અને ચાંડોલાના 2૦૨ નમૂનાઓ તપાસમાં ચેપ લાગ્યાં હતાં.

આ સ્પષ્ટપણે બતાવે છે કે વાયરસ કુદરતી પાણીમાં પણ જીવી શકે છે. તેથી, દેશના તમામ કુદરતી જળ સ્ત્રોતોની તપાસ થવી જોઈએ કારણ કે બીજા તરંગમાં પણ વાયરસના ઘણા ગંભીર પરિવર્તન જોવા મળ્યા છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may have missed