બરફમાંથી અચાનક વહેતુ થયું લોહી, અંતે થયો ચોંકાવનારો ખુલાસો

0

જે ગ્લેશિયર્સની તપાસ કરવામાં આવી છે તેમાં ગ્લેશિયરમાંથી લોહી નીકળવાનું કારણ સામે આવ્યું છે, તે આશ્ચર્યજનક છે. કારણ કે જીવતંત્ર જેણે આનું કારણ બન્યું છે તે સામાન્ય રીતે મહાસાગરો, નદીઓ અને તળાવોમાં રહે છે,

અલ્પાલ્ગા પ્રોજેક્ટના સંયોજક એરિક માર્શલે કહ્યું કે આ એક વિશેષ પ્રકારનો માઇક્રોલેગી છે. જે હિમનદીમાં ખીલી ઉઠે છે. હવે આની સમસ્યા એ છે કે જ્યારે પાણીમાં રહેતા આ શેવાળ પર્વતોના હવામાન સાથે પ્રતિક્રિયા આપે છે, ત્યારે તે લાલ રંગનો રંગ છોડી દે છે, જેના કારણે ગ્લેશિયર ઘણા કિલોમીટર સુધી લાલ દેખાવા લાગે છે. કારણ કે આ માઇક્રોલેગી પર્યાવરણીય ફેરફારો અને પ્રદૂષણને સહન કરી શકતા નથી. તેના શરીરમાંથી આવી પ્રતિક્રિયા છે જેના કારણે બરફ લાલ થવા લાગે છે.

એરિક માર્શલ ફ્રાન્સના ગ્રેનોબલમાં સેલ્યુલર અને પ્લાન્ટ ફિઝિયોલોજીના લેબોરેટરીના ડિરેક્ટર પણ છે. એરિકે જણાવ્યું હતું કે લોકો ફક્ત જાણે છે કે શેવાળ સમુદ્રો, નદીઓ અને તળાવોમાં જોવા મળે છે. પરંતુ થોડા લોકો જાણે છે કે માઇક્રોલેગી બરફ અને હવાના કણો સાથે ઉડાન કરીને ગ્લેશિયર્સ પર પહોંચી ગઈ છે. કેટલાક તો ખૂબ highંચા સ્થળોએ પણ પહોંચી ગયા છે.

જ્યારે અમારી ટીમ ફ્રેન્ચ આલ્પ્સના ગ્લેશિયર પર પહોંચી ત્યારે ત્યાંનો નજારો સંપૂર્ણપણે લાલ થઈ ગયો. આ માઇક્રોલેગી બરફના નાના કણો વચ્ચેના પાણીમાં વધી રહી હતી. હવામાન પરિવર્તન અને પ્રદૂષણની અસર તેના પર દેખાઈ રહી હતી.

સામાન્ય રીતે માઇક્રોએલ્ગીના કોષો ઇંચના થોડાક હજારમાં હોય છે. પરંતુ જ્યારે તેઓ એકઠા થાય છે, ત્યારે તેઓ એક સંપૂર્ણ વસાહત બનાવે છે. અથવા તેઓ એક જ કોષ તરીકે વિવિધ સ્થળોએ વેરવિખેર છે. તેઓ પ્રકાશસંશ્લેષણ દ્વારા ખાંડ બનાવે છે. સંપૂર્ણ ઇકોસિસ્ટમ આ ખાંડનો ઉપયોગ કરે છે. પછી ભલે તેનો ઉપયોગ સીધો અથવા આડકતરી રીતે કરવામાં આવે.

ફ્રેન્ચ આલ્પ્સ પર્વતો પર ગ્લેશિયર્સને લાલ બનાવતી શેવાળ તકનીકી રીતે લીલી શેવાળ છે. જેનું ફિલમ ક્લોરોફિટા છે. પરંતુ તેમાં અમુક પ્રકારના હરિતદ્રવ્ય હોય છે જે પ્રકાશસંશ્લેષણની પ્રક્રિયાને પૂર્ણ કરે છે. હરિતદ્રવ્ય સાથે આ શેવાળમાં જોવા મળતું બીજું રસાયણ કેરોટિનોઇડ્સ છે જે નારંગી અથવા લાલ રંગદ્રવ્યોનું ઉત્પાદન કરે છે. ગાજર જેવું.

એરિક માર્શેલે કહ્યું કે જ્યારે શેવાળ ખીલે છે, એટલે કે શેવાળ ઝડપથી ફેલાય છે, તે પણ મોટા પાયે, પછી તેની આસપાસનો બરફ નારંગી અથવા લાલ દેખાવા લાગે છે. આ કેરોટીનોઇડ્સને કારણે છે. સમગ્ર ગ્લેશિયર પર લોહિયાળ યુદ્ધ લાગે છે. એરિકે જણાવ્યું હતું કે તેણે આ હિમનદીઓ છેલ્લે 2019 ની વસંતમાં જોઈ હતી. પછી ત્યાં ગ્લેશિયર ઘણા કિલોમીટર દૂર લાલ રંગમાં દેખાતો હતો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may have missed