1400 રૂપિયાના આ એક સિક્કામાં એવું શું હતું કે 138 કરોડ રૂપિયામાં વેંચાયો, ખાસિયત જાણીને આંખો પહોળી થઇ જશે

0

અમેરિકામાં, ફક્ત $ 20 એટલે કે 1400 રૂપિયાના સિક્કા માટે આટલી મોટી બોલી લગાવવામાં આવશે, તેનો અનુમાન લગાવવું પણ મુશ્કેલ છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે માત્ર રત્નકલાકાર જ વાસ્તવિક હીરાને જાણે છે. આવી જ એક દૃષ્ટિએ જ્યારે સોનાનો સિક્કો સિક્કો ઓળખી કા .વામાં આવ્યો, ત્યારે તેની બોલીની માત્રા પણ વધતી જ રહી. આ સોનાના સિક્કાની હરાજી 138 કરોડમાં થઈ હતી.

મંગળવારે ન્યૂયોર્કમાં આ 1933 ડબલ ઇગલ સોનાના સિક્કાની હરાજી કરવામાં આવી હતી. આ સિક્કાની બોલીએ તમામ રેકોર્ડ તોડી નાખ્યા. આ સિક્કો .9 18.9 મિલિયન એટલે કે લગભગ 138 કરોડમાં વેચાયો હતો. આ સાથે, વિશ્વની દુર્લભ ટિકિટ લગભગ 60 કરોડ રૂપિયામાં વેચાઇ હતી.

કાયદેસર રીતે આ ડબલ ઇગલ સિક્કો ખાનગી હાથમાં હતો. સોથેબીની હરાજીમાં હરાજી કરાયેલા આ સિક્કાનું વેચાણ 73 કરોડથી 100 કરોડની વચ્ચે થવાની ધારણા હતી, પરંતુ આ સિક્કાની કિંમતે એક નવો રેકોર્ડ બનાવ્યો છે.

આ સિક્કો જૂતા ડિઝાઇનર અને કલેક્ટર સ્ટુઅર્ટ વેઇટ્ઝમેન દ્વારા વેચવામાં આવ્યો હતો, જેણે તેને 2002 માં લગભગ 55 કરોડમાં ખરીદ્યો હતો. Double 20 ડબલ ઇગલ ગોલ્ડ આ સિક્કામાં એક બાજુ ઉડતી agગલની ડિઝાઇન છે, અને બીજી બાજુ લિબર્ટી આગળ વધી રહી છે. નિષ્ણાતોના મતે યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સમાં ચલણમાં આવેલો છેલ્લો સોનાનો સિક્કો હોવાને કારણે તેનું મૂલ્ય ઘણું વધી ગયું છે.

જો કે, હરાજીમાં આ ખૂબ કિંમતી સોનાનો સિક્કો અને ટિકિટ કોણે ખરીદી તે વિશે સોથેબીએ કહ્યું હતું કે ખરીદદારો તેમના નામ જાહેર કરવા માંગતા નથી. આ ઉપરાંત, 1918 પહેલાં યુ.એસ. એર મેઇલ પત્રો માટે જારી કરાયેલ 24 ટકા, જેની સ્ટેમ્પ્સનો પ્લેટ બ્લોક લગભગ 350 મિલિયનમાં વેચાયો હતો. તે અમેરિકાનું સૌથી મૂલ્યવાન ટપાલ ટિકિટ છે.

હરાજી કંપની સોથેબીએ જણાવ્યું હતું કે, સ્ટેમ્પ બ્લોક, જે તેના પૂર્વ-હરાજીના અંદાજની નીચે વેચાય છે, તે ખાનગી ઇક્વિટી કંપની, કાર્લાઇલ ગ્રુપના સહ-સ્થાપક ડેવિડ રુબેન્સટાઇને ખરીદ્યો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may have missed