50 વર્ષ બાદ દેશમાં ફરી એક આવશે દુનિયાનું સૌથી ઝડપી જાનવર, જાણો

0

તેમની ગતિ અને ચપળતાથી અલગ ઓળખ ધરાવતા ચિત્તો લગભગ 50 વર્ષ પછી દેશ પરત ફરવા જઇ રહ્યા છે. તેઓ નવેમ્બરમાં દક્ષિણ આફ્રિકાથી ભારત લાવવામાં આવી રહ્યા છે. જેમાં 5 પુરુષ અને 5 સ્ત્રી ચિત્તો શામેલ છે. આ ચિત્તો મધ્યપ્રદેશના ચંબલ નદી ક્ષેત્રમાં સ્થિત કુનો રાષ્ટ્રીય ઉદ્યાનમાં રાખવામાં આવશે.

માર્ગ દ્વારા, ભારત દેશથી સંબંધિત ચિત્તોનો જૂનો ઇતિહાસ ખૂબ જ રસપ્રદ રહ્યો છે. 16 મી સદીમાં મોગલ બાદશાહ જહાંગીરના શાસન દરમિયાન વિશ્વની પ્રથમ ચિત્તાને કેદમાં ઉછેરવામાં આવી હતી. મુઘલિયા ઇતિહાસ મુજબ, મુઘલ સમ્રાટ અકબરના સમયમાં, ત્યાં 10 હજાર ચિત્તો હતા, જેમાંથી 1 હજાર તેના દરબારમાં હતા. જો કે, હવે આ ચિત્તોને દેશમાં લુપ્ત થવાની ધાર પર સૌથી ઝડપી શિકારીઓ તરીકે ઓળખાયેલી, લાવવા સંમત થયા છે.

બીબીસી ડોટ કોમના રિપોર્ટ અનુસાર, વર્ષોથી ભારતની ચાઇતાઓને ફરીથી વસૂલવાના પ્રયત્નોમાં ભાગ લેનારા વાઇલ્ડલાઇફ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ Indiaફ ઇન્ડિયાના ડીન યાદવેન્દ્ર દેવ ઝાલા કહે છે કે વિશ્વમાં આ પહેલીવાર બનશે કે મોટા માંસાહારી સંરક્ષણ માટે ખંડમાંથી દૂર કરવામાં આવ્યા છે. બીજા ખંડમાં સ્થાનાંતરિત કરવામાં આવશે.

કથિત રૂપે લુપ્ત થયેલું ચિત્ત છેલ્લે 1967-68માં ભારતમાં જોવા મળ્યું હતું, પરંતુ તેમની સંખ્યા 1900 સુધીમાં ઘટી ગઈ હતી. સંશોધન દર્શાવે છે કે જંગલીમાં 1799 અને 1968 ની વચ્ચે ઓછામાં ઓછી 230 ચિત્તો હતી. આઝાદી પછી લુપ્ત થવા માટેનું તે એકમાત્ર વિશાળ સસ્તન પ્રાણી છે. શિકારની ઉપલબ્ધતા ન હોવા એ તેમના ઘટાડાનું મુખ્ય કારણ હતું, તેમજ બ્રિટીશ શાસન દરમિયાન, ચિત્તોને ભારે શિકાર દ્વારા દૂર કરવામાં આવ્યા હતા, કારણ કે તેઓ ગામડામાં પ્રવેશતા અને પ્રાણીઓની હત્યા કરતા હતા. (

ભારત 1950 ના દાયકાથી ચિત્તોને ફરીથી રજૂ કરવાના પ્રયત્નો કરી રહ્યું છે. 1970 ના દાયકામાં, એક પ્રયાસના ભાગરૂપે ઈરાનના શાહથી ભારત ચિત્તો લાવવાની ચર્ચા થઈ. કારણ કે તે સમયે ઈરાન પાસે 300 ચિત્તો હતી, પરંતુ શાહને પદ પરથી હટાવ્યા પછી, વસ્તુઓ કામ કરી શકી નહીં.

તેમના ઘરો રણ, ટેકરાના જંગલો, ઘાસના મેદાનો, જંગલો અને પર્વતોમાં છે. જોકે, તેમને ભારત લાવવા અંગે ઘણી ચિંતાઓ છે. ચિત્તો ઘણીવાર પ્રાણીઓના શિકાર માટે ક્ષેત્રોમાં પ્રવેશ કરે છે અને માનવ-પ્રાણીના તકરારને ઉત્તેજિત કરે છે. સૌથી અગત્યનું, તેઓ શિકારીઓ દ્વારા નિશાન બનાવવામાં આવે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may have missed