પીએમ એ કેમ બદલી નાખી વેક્સિનની પોલિસી, કારણ જાણીને ચોંકી જશો

0

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ સોમવારે સાંજે રાષ્ટ્રને સંબોધન કર્યું હતું. આ દરમિયાન, તેમણે દેશમાં લાગુ કરવામાં આવેલી રસી નીતિમાં ફેરફાર કર્યો હતો.તેણે ફરીથી રસી નીતિને પહેલાની જેમ બદલી નાખી. આમાં, તે ફરીથી તે જ બનશે કે રસીની સંપૂર્ણ પ્રાપ્તિ કેન્દ્ર કરશે અને રાજ્યોનું કામ માત્ર રસીકરણ માટેનું રહેશે.

રાજ્યોએ હવે આ રસી લેવી પડશે નહીં, જે તેમના માટે કંટાળાજનક કાર્ય બની ગયું છે. આ અંગે પણ ખૂબ રાજકારણ હતું. સોમવારે, નિર્ણય લેવામાં આવ્યો હતો કે રાજ્યોમાં રસીકરણ સંબંધિત 25 ટકા કામ છે, જેની જવાબદારી ભારત સરકાર પણ લેશે. આ વ્યવસ્થા આવતા બે અઠવાડિયામાં લાગુ થવી જોઈએ.વડા પ્રધાનની આ એક મોટી જાહેરાત છે. કેન્દ્ર સરકારની રસી નીતિ પર આ યુ-ટર્ન છે, જે આ સમયે ખૂબ મહત્વની હતી અને સરકાર માટે પણ મજબૂરી હતી કારણ કે રાજ્યોએ રસી ખરીદી પર હાથ ઉભા કર્યા છે. તેઓ સતત કહેતા હતા કે ફક્ત કેન્દ્રએ રસી ખરીદવી જોઈએ અને રાજ્યોમાં વહેંચી દેવી જોઈએ.

બીજી તરફ, સુપ્રીમ કોર્ટે સવાલો ઉઠાવ્યા હતા કે રસી નીતિ પ્રથમ દૃષ્ટિએ મનસ્વી અને તર્કસંગત લાગે છે અને અદાલતો તેના પર મૌન દર્શકો હોઈ શકતી નથી. કારણ કે જો કોઈને મફત રસી મળી રહી છે, તો કોઈએ ચૂકવવી પડશે. રસી માટે કોઈ ખર્ચ નથી. રાજ્યોમાં 18 વત્તા રસીકરણ કેમ બાકી રહ્યું? આ પ્રશ્નો, રાજકારણ અને કેટલાક પ્રશ્નો વચ્ચે ઘણા અઠવાડિયા સુધીના મુકાબલા વચ્ચે, વડા પ્રધાન આખરે બહાર આવ્યા અને સ્પષ્ટ કર્યું કે હવે રસી અંગેની જૂની નીતિનું પાલન થશે. 21 જૂનથી ભારત સરકાર રાજ્યોને દેશના દરેક રાજ્યમાં 18 વર્ષ સુધી નિ freeશુલ્ક રસી આપશે. 75 ટકા હિસ્સો ખરીદશે અને રાજ્યોને મફત આપશે. કોઈ પણ રાજ્ય સરકાર રસી પર કંઈ ખર્ચ કરશે નહીં.

હવે રસીની ખરીદી કેન્દ્રને જ સોંપવામાં આવશે. કેન્દ્ર સરકાર પણ આ ખર્ચ સહન કરશે. જો કે, ખાનગી હોસ્પિટલોને 25 ટકા હિસ્સો આપવામાં આવશે. પરંતુ તેઓ પણ એક માત્રાના નિર્ધારિત ભાવથી વધારાનો 150 રૂપિયા લઈ શકશે. ખાનગી હોસ્પિટલો નિર્ધારિત કિંમત પછી માત્રા માટે માત્ર 150 રૂપિયા લઈ શકશે.તેની દેખરેખ રાજ્ય સરકારો દ્વારા કરવામાં આવશે.હવે રાજ્યોએ રસીની ખરીદી અને ખર્ચ પર નહીં પણ માત્ર રસીકરણ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવું પડશે. એપ્રિલ સુધી આ જ નીતિ ચાલતી હતી. પરંતુ આ નીતિ પછીથી બદલાઈ ગઈ, તેથી રાજ્યોની પણ એક મોટી ભૂલ હતી.

રસીકરણ કાર્યક્રમ કેન્દ્રની દેખરેખ હેઠળ 16 જાન્યુઆરીથી એપ્રિલ સુધી ચાલ્યો હતો. દેશ આગળ વધી રહ્યો હતો. દરમિયાન, રાજ્યોએ કહ્યું કે રાજ્યએ રસીનું કામ કરવું જોઈએ. 1 મેથી રાજ્યોને 25 ટકા કામ આપવામાં આવ્યું હતું.તેમને પરિપૂર્ણ કરવાનો પ્રયાસ કર્યો. આવા મોટા કાર્યમાં કઇ પ્રકારની મુશ્કેલી આવે છે તે પણ જાણીતું હતું. મેમાં બે અઠવાડિયા પછી, કેટલાક રાજ્યોએ એમ કહેવાનું શરૂ કર્યું કે અગાઉની સિસ્ટમ સારી હતી. ત્યારે ઘણા વધુ રાજ્યોએ કહ્યું કે રસીનું કામ રાજ્યો પર છોડી દેવું જોઈએ. જે લોકોએ તેની હિમાયત કરી હતી તેઓના મંતવ્યો બદલાયા હતા.પરંતુ રાજ્યો પણ સમજી ગયા હતા કે આ રસીની સ્વ-પ્રાપ્તિ સરળ નથી અને કેન્દ્ર પણ સમજી ગયું હતું કે કોઈ પણ સંઘર્ષ મિશન રસીકરણનો ભંગ કરશે.

તેથી, આ સંઘર્ષને સમાપ્ત કરવો જરૂરી છે દરેક રાજ્યને થોડા અઠવાડિયા અગાઉથી જાણ કરવામાં આવશે કે કેટલા ડોઝ પ્રાપ્ત થશે. વાદ-વિવાદની ઝગડો આવી બાબતોમાં રાજકારણ ન હોવું જોઈએ દરેકને સમજવું પડશે કે રસી જેવા મુદ્દા પર રાજકારણ ન હોવું જોઈએ. કારણ કે આ મુદ્દો નથી પરંતુ દેશનું મિશન છે. જેમાં તમામ સરકારોની જવાબદારી છે કે દરેકને વહેલી તકે અને કોઈપણ સંજોગોમાં રસી અપા

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may have missed