આ દેશમાં નથી એક પણ મચ્છર, કીડા કે મંકોડા-કારણ જાણીને હેરાન થઈ જશો

0

મચ્છરોના આતંકથી સમગ્ર વિશ્વના લોકો પરેશાન છે. લોકો આ મચ્છરથી બચવા માટે ઘણાં પગલાં લેતા જોવા મળે છે જે વિવિધ ગંભીર રોગોને જન્મ આપે છે, પરંતુ અમે તમને એવા દેશ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જ્યાં શોધ કરીને પણ મચ્છરો મળતા નથી.)

આ દેશ ઉત્તર એટલાન્ટિક મહાસાગરમાં સ્થિત આઇસલેન્ડ છે. વિશ્વ એટલાસ મુજબ, છૂટાછવાયા વસ્તીવાળા આ દેશમાં આશરે 1300 પ્રકારના જીવો વસેલા છે, પરંતુ તેમાં કોઈ મચ્છર નથી. ગ્રીનલેન્ડ, સ્કોટલેન્ડ અને ડેનમાર્ક જેવા પડોશી દેશોમાં મચ્છર ભરપૂર પ્રમાણમાં હોવા છતાં, આઇસલેન્ડમાં મચ્છરોની ગેરહાજરી ઘણા સંશોધકો માટે રસપ્રદ છે.

આઇસલેન્ડમાં મચ્છરોના આ રહસ્ય વિશે પણ અનેક પ્રકારના ખુલાસા આપવામાં આવે છે. મચ્છરને ઉછેરવા માટે છીછરા તળાવો અને અન્ય જળસંચયમાં સ્થિર પાણીની જરૂરિયાત હોવાનું કહેવામાં આવે છે, જ્યાં મૂકેલા ઇંડા લાર્વામાં ફેરવાય છે અને લાર્વાને ચોક્કસ સમયગાળા માટે ચોક્કસ તાપમાને સ્થિર પાણીની જરૂર પડે છે. આ સમગ્ર ચક્ર માટે, આઇસલેન્ડમાં મચ્છરોના સંવર્ધન માટે પૂરતું લાંબા સમય સુધી કોઈ સ્થિર જળ શરીર નથી.

બીજી બાજુ, એવું પણ કહેવામાં આવે છે કે આઇસલેન્ડનું તાપમાન ખૂબ ઓછું છે, જે -38 ° સે સુધી પહોંચી શકે છે. અહીં પાણી ખૂબ જ સરળતાથી થીજી જાય છે, જે મચ્છરોનું સંવર્ધન અશક્ય બનાવે છે.

બીજો સિદ્ધાંત એ છે કે આઇસલેન્ડના પાણી, માટી અને સામાન્ય ઇકોસિસ્ટમની રાસાયણિક રચના મચ્છરના જીવનને ટેકો આપતી નથી. આ શક્ય સમજૂતી છે.જો કે, અહીંનું વાતાવરણ સાપ અને અન્ય ક્રોલિંગ જંતુઓ માટે પણ અનુકૂળ નથી, જેના કારણે તે અહીં પણ જોવા મળતું નથી. આ મચ્છર 1980 ના દાયકામાં આઇસલેન્ડર વિમાનના કેબિનમાંથી આઇસલેન્ડરના પ્રાણીવિજ્ .ાની ગિલ્સી માર ગિસ્લાસન દ્વારા પકડવામાં આવ્યો હતો, જેને વાઇનના જારમાં રાખવામાં આવે છે.જો કે, આઇસલેન્ડમાં મિડજંતુઓ છે. તેઓ મચ્છર જેવા લાગે છે અને સમાન નિર્દયતાથી ડંખ આપે છે, પરંતુ મચ્છર કરતા ઓછા આક્રમક છે. મચ્છર કપડા દ્વારા પણ કરડી શકે છે, પરંતુ મિડિઝ ફક્ત એકદમ ત્વચાને ડંખ આપે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may have missed