મહાકાલ મંદિરના પરિસરના ખોદકામ દરમિયાન મળી આવી સેંકડો વર્ષો જૂની મૂર્તિ, દીવાલો અને….જુઓ તસ્વીરો

0

મધ્ય પ્રદેશના ઉજ્જૈન સ્થિત મહાકાલ મંદિર વિસ્તારના ગર્ભાશયમાં ઘણી મહત્વપૂર્ણ અને historicalતિહાસિક વસ્તુઓ મળી આવી છે. અહીં મંદિર વિસ્તરણ પ્રોજેક્ટ અંતર્ગત ખોદકામનું કામ ચાલી રહ્યું છે, પરંતુ આ દરમિયાન 11 મી અને 12 મી સદીના ઘણા શિલ્પો મળી આવ્યા છે. સાંસદ. પુરાતત્ત્વીય અધિકારીએ ખોદકામમાં ઘણી વસ્તુઓની શોધની પુષ્ટિ કરી છે. સીએમ શિવરાજસિંહ ચૌહાણ આ વર્ષે 12 જાન્યુઆરીએ મંદિરના વિસ્તરણને લઈને ઉજ્જૈન પહોંચ્યા હતા. શિવરાજે 500 કરોડના ખર્ચે વિસ્તરણ યોજનાને મંજૂરી આપી હતી.

રાજ્ય સરકારની મહત્વાકાંક્ષી યોજનામાં અયોધ્યા થીમ અહીં મંદિરમાં પણ દેખાશે. થોડા મહિના પહેલા આર્કિટેક્ટ અયોધ્યાથી નિરીક્ષણ માટે આવ્યા હતા. ફ્રાન્સના રાજદૂત એમ્મેન્યુઅલ લેનિન પણ 80 કરોડનું દાન આપી ચૂક્યા છે, જ્યારે જ્યોતિરાડિયા સિંધિયાને તાજેતરમાં જ મંદિર માટે કેન્દ્રમાંથી લગભગ 72 કરોડ પસાર કરાયા છે.

ઉજ્જૈનના મહાકાલ મંદિરનો ઇતિહાસ શુંગા સમયથી સંબંધિત છે, જેની પુષ્ટિ મધ્યપ્રદેશ પુરાતત્ત્વીય અધિકારીઓની ટીમે પણ કરી છે. મધ્યપ્રદેશ મંદિર વિસ્તારના ગર્ભાશયમાં મળેલા ઇતિહાસનું નિરીક્ષણ કરવા પહોંચ્યું હતું. પુરાતત્ત્વીય સંરક્ષણના સંસ્કૃતિ વિભાગની તપાસ ટીમે જણાવ્યું હતું કે મંદિરમાં મળેલા અવશેષો પરથી સ્પષ્ટ છે કે શુંગા સમયગાળા દરમિયાન પણ મંદિરની સ્થાપના કરવામાં આવી છે.

પુરાતત્વીય સંરક્ષણની તપાસ ટીમનું માનવું છે કે દક્ષિણમાં શુંગા કાળની દિવાલ અને ઉત્તરમાં શિલ્પો મળી આવે છે તે 11 મી અને 12 મી સદીમાં મળી આવી છે, જેમાં થાંભલા વિભાગ, શિખરાનો ભાગ, ભાગ રથ અને કીચકા ભરવા. આ બધી બાબતોથી સ્પષ્ટ છે કે શુંગા કાળમાં પણ મંદિરની સ્થાપના થઈ છે.

ટીમ સતત તપાસ કરી રહી છે. મંદિરના વિસ્તરણ માટે ચાલી રહેલા ખોદકામના કામમાં ગયા વર્ષે હવન કુંડ, હર્થ અને અન્ય ઘણી વસ્તુઓની સાથે મૂર્તિઓ, શિખરા, દિવાલ અને અન્ય વસ્તુઓ પણ બહાર આવી હતી, જે પછી આ વર્ષે મૂર્તિઓ ફરીથી મેળવવી મહત્વપૂર્ણ છે. .પુરાતત્ત્વીય અધિકારીઓ અને અન્ય નિષ્ણાતો માને છે કે આ મંદિર પર દિલ્હીના આક્રમણ કરનાર સુલતાન ઇલ્તુત્મિસે હુમલો કર્યો હતો અને ત્યારબાદ મંદિરની આ દુર્દશા જે હવે ખોદકામના કામ દરમિયાન બહાર આવી રહી છે.

જોકે, ટીમનું કહેવું છે કે જેસીબીના ખોદકામને કારણે ઘણું નુકસાન થયું છે. નવી નીતિ પર ટૂંક સમયમાં કામ કરવું પડશે. મહાકાળેશ્વર મંદિરને 850 કરોડની મંજૂરી સાથે, મંદિર સંકુલ 2.4 હેકટરથી 35 હેક્ટરમાં રાખવાનું નક્કી થયું હતું.

તિરૂપતિ, સોમનાથ, મદુરાઇ, મીનાક્ષી દેવીની તર્જ પર મહાકાલ મંદિર બનાવવાનું નક્કી કરાયું હતું. ગયા વર્ષે 18 ડિસેમ્બરે, મંદિરના વિસ્તારની ખોદકામ દરમિયાન, પ્રાચીન દિવાલ અને કોતરવામાં આવેલા પત્થરો જમીનની બહાર આવ્યા, જેને પુરાતત્ત્વીય વિભાગના અધિકારી રમણ સોલંકી દ્વારા, મહાકાલ મંદિર વિશે માહિતી આપવામાં આવી હતી, જેનો સ્માર્ટ સિટી દ્વારા વિસ્તાર કરવામાં આવી રહ્યો છે. કામ કરવામાં આવી રહ્યું છે, ખોદકામ દરમિયાન, કેટલાક મહત્વપૂર્ણ અવશેષો બહાર આવ્યા છે, જે પ્રથમ વખત પ્રાપ્ત થયા છે. તેમણે કહ્યું કે જ્યારે પણ સિંહસ્થ કુંભ આવે છે ત્યારે બાંધકામ થાય છે પરંતુ અમને આવી રચના ક્યારેય મળી નહોતી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may have missed