ચીનીઓએ બનાવી નાખ્યો બીજો સૂર્ય, તાપમાન છે સૂર્ય જેટલું જ-જુઓ તસ્વીર

0

તે વાસ્તવિક સૂર્યની જેમ પ્રકાશ પણ આપશે અને energyર્જાની જરૂરિયાતોને પૂર્ણ કરશે. ડેઇલી મેઇલના અહેવાલ મુજબ, તાજેતરમાં કૃત્રિમ સૂર્યનું તાપમાન વાસ્તવિક સૂર્ય કરતા 10 ગણા વધારે પહોંચી ગયું છે.કૃત્રિમ સૂર્ય પણ 10 સેકંડ માટે 160 મિલિયન ° સે (160 મિલિયન ° સે) તાપમાને પહોંચ્યો, એટલે કે, તે 10 સેકંડ સુધી કુદરતી સૂર્યના તાપમાન કરતા 10 ગણા વધારે ગરમ હતો.

તે જ સમયે, 100 સેકંડ માટે 100 મિલિયન ડિગ્રી સેલ્સિયસ તાપમાન જાળવવામાં તે સફળ રહ્યું.તેમણે ચીનના રાજ્ય સંચાલિત ગ્લોબલ ટાઇમ્સને કહ્યું હતું કે “આ એક નોંધપાત્ર પ્રગતિ છે. આગળનું લક્ષ્ય તાપમાનને લાંબા સમય સુધી સ્થિર રાખવાનું છે. હવે આ દિશામાં કામ કરવામાં આવશે.”

ચીનનું સૌથી મોટું અને સૌથી અદ્યતન પરમાણુ ફ્યુઝન પ્રાયોગિક સંશોધન ઉપકરણ ગરમ પ્લાઝ્માને ફ્યુઝ કરવા માટે એક શક્તિશાળી ચુંબકીય ક્ષેત્રનો ઉપયોગ કરે છે. ચીનના પૂર્વી અંહુઇ પ્રાંતમાં સ્થિત આ રિએક્ટરને ભારે ગરમી અને શક્તિને કારણે ‘કૃત્રિમ સૂર્ય’ કહેવામાં આવે છે. તે ગયા વર્ષના અંતમાં તૈયાર કરવામાં આવ્યું હતું.

વિશ્વનો સૌથી મોટો પરમાણુ ફ્યુઝન સંશોધન પ્રોજેક્ટ પણ ફ્રાન્સમાં ચાલી રહ્યો છે, જે 2025 માં પૂર્ણ થવાની સંભાવના છે. તે જ સમયે, દક્ષિણ કોરિયા પાસે પોતાનો ‘કૃત્રિમ સૂર્ય’ પણ છે, કોરિયા સુપરકન્ડક્ટિંગ તોકમાક એડવાન્સ્ડ રિસર્ચ (કેએસટીએઆર) છે, જે 20 સેકંડ સુધી 100 મિલિયન ડિગ્રી સેલ્સિયસ તાપમાન જાળવવામાં સફળ રહ્યું છે.

ચીનના રિએક્ટરને સૂર્ય કરતા પણ વધુ શક્તિશાળી કહેવામાં આવે છે, કારણ કે જ્યારે તેનું તાપમાન 120 મિલિયન ડિગ્રી સેલ્સિયસ પર પહોંચી ગયું છે, ત્યારે સૂર્યનું મહત્તમ તાપમાન 15 મિલિયન ડિગ્રી સેલ્સિયસ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may have missed