જેને કોરોના નથી થયો તેને પણ થઇ રહ્યો છે બ્લેક ફંગસ અને …

0

પંજાબમાં, મ્યુકેરામિકોસિસ (બ્લેક ફૂગ) ના 158 થી વધુ દર્દીઓ અત્યાર સુધીમાં નોંધાયા છે. આ 32 દર્દીઓ એવા છે જેમને કોરોના ચેપ લાગ્યો નથી. આનાથી સામાન્ય લોકોની ચિંતા વધી ગઈ છે. કારણ કે અત્યાર સુધી એવું માનવામાં આવતું હતું કે સારવાર દરમિયાન કોરોના ધરાવતા લોકોને સ્ટીરોઇડ આપવામાં આવ્યા હતા, જેના કારણે તેમની વચ્ચે કાળી ફૂગનો ચેપ ફેલાયો હતો.

ડોકટરો કહે છે કે આ 32 દર્દીઓ એવા છે જેમને અન્ય રોગોની સારવાર દરમિયાન સ્ટીરોઇડ આપવામાં આવ્યા હતા. તેથી, તે કેસ નથી કે જેઓ કોરોનાથી પુન પ્રાપ્ત થાય છે, ત્યાં કાળા ફૂગના ચેપનું જોખમ રહેલું છે.

આ પહેલીવાર નથી જ્યારે કાળા ફૂગના કેસ નોંધાયા છે. તે પ્રથમ વખત 1855 માં દેખાયો, તે સમયે તેને જીગોમીકોસિસ કહેવામાં આવતું હતું. વર્ષ 2004 ની સુનામી અને 2011 માં ભયંકર ટોર્નેડો પછી પણ કાળા ફૂગના કેસો નોંધાયા હતા.

કાળા ફૂગ માટે પંજાબમાં નોડલ અધિકારી તરીકે નિયુક્ત કરાયેલા ડો.ગગનદીપ સિંહ કહે છે કે જે પણ વ્યક્તિની પ્રતિરક્ષા નબળી હોય તેને આ રોગ થવાનું જોખમ હોય છે. તે સમજાવે છે, “કાળી ફૂગ સ્પર્શ કરીને ફેલાતો નથી અને જો સમયસર તેની ઓળખ કરવામાં આવે તો તેની સારવાર શક્ય છે. કોઈ પણ વ્યક્તિ કે જેને રોગની સારવાર દરમિયાન વધુ સ્ટીરોઈડ આપવામાં આવ્યા છે તે કાળી ફૂગનો શિકાર બની શકે છે. ”

પંજાબમાં કોવિડ એક્સપર્ટ ટીમનું નેતૃત્વ કરી રહેલા ડો. કે.કે. તલવાર કહે છે, “કોરોનાની સારવારમાં વધુ સ્ટેરોઇડ્સનો ઉપયોગ કરવામાં સમસ્યા છે. ડોકટરોને બીજો વિકલ્પ વાપરવા કહેવામાં આવ્યું છે.” પંજાબમાં 19 મેના રોજ, રોગચાળાના રોગો અધિનિયમ હેઠળ, મ્યુકેરામિકોસિસ એટલે કે બ્લેક ફૂગને રોગચાળો જાહેર કરવામાં આવ્યો હતો. લાઇવ ટીવી

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may have missed