દુનિયાના કેટલાય દેશોમાં કોરોનાની રસીની કમી છે , આ બાવજુદ લાખો રસીના ડોઝ કચરામાં ફેંકવામાં આવે છે

0

એક તરફ, વિશ્વના તમામ દેશો કોરોનાવાયરસ સાથેના યુદ્ધમાં રસીની ઉણપનો સામનો કરી રહ્યા છે. તે જ સમયે, હોંગકોંગ રસીના લાખો ડોઝને કચરામાં ફેંકી દેવાની તૈયારી કરી રહ્યું છે. ખરેખર, કોરોના રસી મોટા પાયે હોંગકોંગમાં સમાપ્ત થવાની છે. આવી સ્થિતિમાં અધિકારીઓનું કહેવું છે કે તેમની પાસે રસી ફેંકવા સિવાય કોઈ વિકલ્પ નથી.

સીએનએનના અહેવાલ મુજબ, હોંગકોંગના અધિકારીઓએ મંગળવારે કહ્યું કે પૂરતી સંખ્યામાં લોકો રસી લેવા માટે નોંધણી કરાવી રહ્યા નથી. આને કારણે, રસી મોટા પાયે નકામું બની રહી છે. નોંધનીય છે કે હોંગકોંગ એ એવી થોડી જગ્યાઓમાંથી એક છે જ્યાં વધારે રસી ઉપલબ્ધ છે. અહીંની વસ્તી લગભગ 75 લાખ છે.

સરકારની રસી ટાસ્ક ફોર્સના સભ્યએ કહ્યું કે ઉપલબ્ધ રસી સ્ટોક ફક્ત આગામી ત્રણ મહિના સુધી સલામત રહેશે. આ પછી રસી બગાડવામાં આવશે. હોંગકોંગ ફાઇઝર-બાયોએનટેક રસીની તેની પ્રથમ બેચની સમાપ્ત થવા જઇ રહી છે. તે જ સમયે, આરોગ્ય સંરક્ષણ કેન્દ્રના ભૂતપૂર્વ નિયંત્રક થોમસ સાંગે કહ્યું હતું કે તમામ રસીઓની સમાપ્તિ તારીખ હોય છે. આ પછી, તેનો ઉપયોગ કરી શકાતો નથી. વર્તમાન બેચનો ઉપયોગ સપ્ટેમ્બર પછી થઈ શકશે નહીં.

થોમસ સાંગે વધુમાં જણાવ્યું હતું કે, આ સમયે સમગ્ર વિશ્વમાં રસીની અછત છે અને આવી સ્થિતિમાં આપણે આ રીતે રસી ફેંકી દઈએ તે બરાબર નથી. હમણાં આપણી પાસે જે રસી છે તે આખા વર્ષ માટે પૂરતી છે. તમને જણાવી દઈએ કે હોંગકોંગે ફાઇઝર અને ચીનની સિનોવાક કંપનીના 7.5 મિલિયન ડોઝ ખરીદ્યા હતા. જો કે, વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશન (ડબ્લ્યુએચઓ) દ્વારા હજી સુધી ચાઇનીઝ રસીને મંજૂરી આપવામાં આવી નથી. તેના હોંગકોંગે એસ્ટ્રાઝેનેકાની 7.5 મિલિયન રસી પણ બુક કરાવી હતી, પરંતુ પછીથી તેને રદ કરવામાં આવી હતી.

અહેવાલ મુજબ, અત્યાર સુધીમાં હોંગકોંગની માત્ર 19 ટકા વસ્તીને રસીનો પ્રથમ ડોઝ મળ્યો છે, જ્યારે 14 ટકા વસ્તી બંને ડોઝ મેળવી શકે છે. અહીં નોંધનીય બાબત એ છે કે આરોગ્ય કર્મચારીઓ પણ રસી લેતા ખચકાતા હોય છે. તાજેતરમાં જ એક હોસ્પિટલે જણાવ્યું હતું કે તેના કર્મચારીઓના ત્રીજા ભાગને જ આ રસી મળી છે. ફાઈઝરની રસી ખૂબ ઓછા તાપમાને રાખવી પડે છે અને તે છ મહિનામાં બગડે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may have missed